Deutsche Welle. Wanawake na maendeleo. Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu tena katika makala ya wanawake na maendeleo, kipindi kinachoangazia juhudi, mafanikio, matumaini na changamoto za kinamama. Wiki hii katika makala haya tutatazama kwa undani kuhusu amri mpya inayowaruhusu wanawake kuendesha magari nchini Saudi Arabia kwa mara ya kwanza, ikiwa ni hatua inayoonekana itapanua zaidi haki na maendeleo ya wanawake katika taifa hilo la Kiarabu. Tutaangazia juhudi za wanawake katika kupigania haki zao nchini Saudi Arabia, pamoja na kusikia hisia za watu tofauti, ikiwa ni pamoja na viongozi mbalimbali mbali duniani na wananchi kwa ujumla katika falme hiyo, kuhusiana na mada hii. Je, huu ndio mwamko mpya kwa wanawake nchini Saudi Arabia? Mimi ni mtayarishaji na msimulizi wako Fathia Omar kutoka hapa Bonn. Kuwa ni shangwe nderemo na bashasha kwa wanawake nchini Saudi Arabia. Kwa kwani baada ya kiza kirefu sasa kuna nuru gizani. Ndoto yao ya muda mrefu hatimaye imetimia, na kwa mara ya kwanza katika historia ya taifa la Saudi Arabia wanawake nchini humo wataweza kuendesha magari. Hii ni baada ya Mfalme Salman bin Abdul Aziz wa Saudi Arabia kutoa idhini kwa wanawake nchini humo kuendesha magari, ambapo sheria hii itaanza kutekelezwa mwezi Juni mwaka wa elfu mbili na kumi na nane ila kwa Saudi Arabia itatumia kipindi hicho cha hadi mwaka ujao kuweka mikakati ya kuitekeleza sheria hiyo. Kumekuwa na shamra shamra nchini Saudi Arabia, miongoni mwa wanawake waliosherehekea ushindi huu ambao wamekuwa wakiupigania kwa muda mrefu. Wengi walionyesha furaha yao kupitia video walizoziweka mitandaoni zikionyesha wanawake wakiendesha magari punde tu baada ya amri hii kutolewa. Miongoni mwa wanawake hao ni Sara, mfanyikazi wa hospitali Saudi Arabia, Akielezea ya furaha yake: uamuzi huu utatuwezesha sisi wanawake kujitegemea. Hatutohitaji tena madereva. Kila mwanamke atakuwa huru na mwenye kujitegemea. Wanawake wataweza kwenda wakutakako, hata bila ya kuahirisha mikutano yao wala matukio yoyote, wakisubiri mtu awapeleke. Aidha, wanaume pia waliipongeza hatua hii, akiwemo Muhammad Al Fozan, mshauri wa kifedha nchini Saudi Arabia. Yeyote katika familia yangu anayependa kuendesha gari basi ataliendesha, ni haki yao na hatuwezi kuwazuia kufanya hivyo. Tumekuwa tukitaka wanawake kuwa sehemu ya maendeleo ya nchi hii, basi angalau wapewe vifaa. Kama sio vifaa, basi angalau haki yenyewe right. Abdallah Abdurahman Muawia, mkazi mwingine wa Saudi Arabia, anahisi kwamba hatua hii ni nzuri kwa maendeleo na haki za wanawake nchini Saudi Arabia. Hakuna sababu ya kuendelea kuwazuia akina mama kutoendesha magari, na haswa haswa tukizingatia kwamba hivi sasa serikali hapa imekwisha tangaza dira ya mwaka ishirini thelathini. Kwa hiyo kiujumla, mimi nasema kwamba huu ni wakati mwafaka, wanawake wa Saudi Arabia wapewe nafasi hiyo, kwa sababu pia vilevile wana uwezo, wameshathibitisha kwamba wana uwezo kwenye sekta tofauti, hata kwa upande wa sekta ya elimu. Kwa hiyo akina mama wapewe fursa zaidi na zaidi, ili kuweza kusaidia katika kusukuma mbele gurudumu la maendeleo. Aidha, wanaharakati ambao wamekuwa wakitetea mrefu wanawake kuruhusiwa kuendesha magari pia hawakuachwa nyuma. Tamadur Alyami ambaye ni mwanaharakati na mwandishi wa habari anatoa maoni yake ana: Tumepiga hatua kubwa katika kupata haki ya kuendesha gari. Kuna haki nyingine kama vile wanawake wana haki ya kujitegemea badala ya kuwa chini ya mlezi, ambayo sisi tunaona inakuja hivi karibuni. Aidha, viongozi mbalimbali mbali duniani wameukaribisha uamuzi huu wa kuwaruhusu wanawake kuendesha magari ikiwa ni pamoja na kansela wa Ujerumani Angela Merkel, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May, akitaja hatua hii kama mwelekeo wa kupatikana kwa usawa wa kijinsia, rais wa Marekani Donald Trump, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, balozi wa Saudi Arabia nchini Marekani mwanamfalme Khalid bin Salman, miongoni mwa wengineo. Aidha, hatua hii siyo ushindi kwa wanawake tu, bali pia, kulingana na wachambuzi, hii inatarajiwa kuimarisha mapato ya Saudi Arabia. Saudi Arabia inapokuwa katika harakati za kuwavutia wawekezaji wa kigeni, kuimarisha uhusiano na Marekani chini ya utawala wa Trump, nadhani hatua hii ni mojawapo inayolenga kuimarisha mwonekano wake ulimwenguni. Na pia wananchi kutoka Afrika Mashariki hawakukosa la kusema. Bi Mwanne Othman kutoka Dar es Salaam Tanzania anatoa hisia zake kuhusiana na amri hii. Kuendesha gari pia ni elimu pia ambayo inaweza ikamsaidia yeye kama yeye, lakini kwa kufanya hivi, endapo watu wamesafiri, wameenda sehemu kutembea na familia, mwanaume pale kapata na matatizo, mwanamke ana uwezo wa kukaa kwenye usukani na akaendesha gari na safari ikaendelea. Mwanamke kama mwanamke pia pia ana uwezo wa kufanya kitu na akaongoza familia. Mfumo dume uachwe, wanawake tuna uwezo wa kufanya kila kitu. Hata kama tusipowezeshwa, unajiongeza tu mwenyewe. Hatua hii imeweka ufa mkubwa katika sheria na masuala ya kijamii yanayosimamia wanawake katika ufalme wa Kiislamu wa Kihafidhina. Licha ya mabadiliko haya, kwa asilimia kubwa wanawake nchini Saudi Arabia bado wanategemea kibali chini ya sheria ya mamlaka ya mwanamme katika familia kama vile wanapotaka kusoma, kufanya kazi, kuolewa, kupata hati ya kusafiria, kwenda nje ya nchi au hata kwa matibabu. Saudi Arabia, makao makuu ya Uislamu duniani, imekuwa ikikosolewa pakubwa kwa kuwa taifa pekee duniani kwa zuia wanawake kuendesha magari wakati ambapo wanawake katika nchi nyingine za Kiislamu wana uhuru wa kuendesha magari bila ya pingamizi. Uamuzi huu wa Mfalme Salman unamaliza utamaduni wa kihafidhina unaoonekana na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu kama ishara ya kuwanyanyasa wanawake ulioendelezwa kwa miaka mingi. Amri hii ina maana wanawake watakuwa na mawasiliano ya mara kwa mara na wanaume wasiohusiana nao kama vile madereva wenzao na polisi wa trafiki. Aidha, sheria nyingine pia zimepunguzwa makali kwa hivi karibuni. Huku serikali us kwa mara ya kwanza wanawake kuingia kwenye uwanja mkuu wa michezo mjini Riyadh kwa ajili ya sherehe za kila mwaka za taifa hilo, uwanja ambao umekuwa ni kwa wanaume pekee. Wanawake waliruhusiwa kucheza kando na wanaume. Wanawake nchini Saudi Arabia wamepitia madhila mengi walipokuwa wakipigania haki zao, ikiwa ni pamoja na uhuru wa kuendesha gari. Si sheria ya Kiislamu au sheria ya trafiki ya Saudi Arabia iliyowazuia wazi wanawake kuendesha gari, lakini hawakupewa leseni na walifungwa jela kama walijaribu kuendesha gari. Mnamo mwaka elfu moja mia tisa tisaini, wanawake 50 walikamatwa kwa kuendesha gari na wakapokonywa hati zao za kusafiria na pia kufukuzwa kazi zao. Zaidi ya miaka 20 baadaye mwanamke mmoja alihukumiwa kupigwa bakora mara kumi kwa kuendesha gari hapo mwaka elfu mbili na kumi na moja, japo baadaye mfalme Abdullah aliibatilisha hukumu hiyo. Mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na nne, wanawake wawili wa Kisaudi waliwekwa kizuizini kwa zaidi ya miezi miwili kwa kukiuka amri hiyo, wakati mmoja wao alipojaribu kuuvuka mpaka wa Saudi Arabia akitumia leseni ya taifa jirani la Umoja wa Falme za Nchi za Kiarabu bila kujali. Mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu, kumekuwa na kampeni ya kupigia debe wanawake kuendesha magari Saudi Arabia, ambapo baadhi ya wanawake katika falme hiyo waliweka video zao wenyewe kwenye mtandao wa kijamii wa YouTube zikionyesha wakiendesha magari nchini humo. Miongoni mwa mambo mengine, mageuzi haya yanayotarajiwa hivi hivi sasa ni hatua kubwa kuelekea njia sahihi kama alivyosisitiza bwana muawiya kuwa huu ni mwelekeo mzuri wa kuimarisha haki na fursa kwa wanawake nchini humo hivi sasa anayetarajiwa labda kuja kuchukua madaraka ni huyu mwana mfalme ambaye ni mrithi wa mfalme muhammad bin salman yeye pia vilevile ndio injinia wa, wa hii dira saudi arabia ya mwaka ishirini thelathini sasa ndani ya dira hii kuna hatua nyingine ambazo zinaweza zikaja hivi karibuni kwa mfano kama mitatu iliyopita alitangaza kwamba kuna visiwa kule kwenye bahari ya Sharm Red Sea ambavyo vitawekwa special kwa ajili ya utalii. Kutakuwa na mchanganyiko kati ya kina baba na kina mama, na pia vile vile pengine kunaweza kukaweko vinywaji ambavyo bila shaka kila muislamu anajua kwamba ni haramu, kama pengine pombe au kama miziki na, na, na vitu kama hivyo. Sasa ile pia inaweza ikawavuta kidogo akina mama au pengine kuingiza Saudi Arabia katika ukurasa mwingine wa kuwepo mchanganyiko kati ya akina. Na, baba na akina mama yote tisa kumi, ni kwamba wanawake wanaendelea kupiga hatua wa kubwa nchini Saudi Arabia, huku ikitarajiwa kuwa haki zao zitapatikana kadri siku zinavyosonga na wao watakuwa huru kama wenzao katika mataifa mengine duniani katika masuala ya maendeleo ya mwanamke. Naam, msikilizaji, hadi kufikia hapo ndio nakamilisha makala ya wanawake na maendeleo kwa siku ya leo. Ningependa kumshukuru Bwana Abdallah Abdurahman Muawia mkazi kutoka Saudi Arabia, miongoni mwa wengine kwa kushiriki katika makala Haya. Sina la ziada msikilizaji, hadi wakati mwingine, panapo majaaliwa. Nimekuwa mtayarishaji na msimulizi wako Fathia Omar, kwa heri.