Hakuna tamko mpaka sasa linalosema tunashiriki, lakini pia hakuna tamko linalosema hakushiriki. Maana yake ni kwamba eh, vikao husika vitafuata mkondo wake na kulijadili swala hilo. Wewe utakuwa ni shuhuda, uchaguzi ule ulifanywa tarehe ishirini na tano, huku vyama vyote vikithibitishiwa kwamba kila kitu kiko sawasawa. Zanzibar wanakutana. Kwa hivyo tunachosema sisi swala sio kushiriki, kutangaza tunashiriki, na so far chama kama taasisi hakijatoa tangazo hilo. Tunachojua ni kwamba tuna kikao ndani ya siku mbili hizi tutafanya maamuzi na maamuzi yetu hayatakuwa siri. Ilitokea tu jambo moja hapo, mgombea wetu alitangaza, lakini hakupata maelekezo ya chama, na wanaokumbuka, siku ya pili tulichukua hatua. Kwa hivyo, Zanzibar tulimsimamisha mgombea, tulimsimamisha uongozi, maana yeye ni naibu katibu mkuu ambaye alikuwa anagombea, na kumsimamisha wanachama. Maana yake ni kwamba kama wewe sio mwanachama kwa taratibu na sheria zilizopo, huna sifa za kugombea unless chama kinatengua amri hiyo. Ninyi kwa umoja wenu wa upande wa vyama vya upinzani kule Zanzibar, mnakutana kujadili hatma na pengine kujua mko katika nafasi gani ya ushiriki. Sisi kama chama tunajadili, lakini pia kuna vyama kama nane au tisa nadhani. Eh, makatibu wakuu wamekuwa na forum, wamekutana na wao nadhani ndani ya hii siku mbili, na in fact kitu kilichotuchelewesha ni kusubiri wenzetu kwa umoja wetu huo, watu nane hawa wana- wanalitazama vipi jambo hili, kwa sababu mitazamo iko mingi. Wako watu wanaosema hapana, hakuna haja ya kufanya tena uchaguzi, kwa sababu yaliyotokea tumeyaona, hayaridhishi machoni kwa watu, na wengine wanasema ni vizuri tuige mfano wa Madagascar. Eh, hiyo ni moja ya hoja kwamba Madagascar walipofika mahala wakachingwana, wale watu wanaovutana waliruhusiwa kuendelea kufanya kuendesha serikali, lakini kwa sharti kwamba baada ya miaka mitano hawaruhusiwi tena kugombea watu wao Mbali na CCM ambayo imeonyesha wazi itashiriki uchaguzi huu, miongoni mwenu uh, upande wa upinzani, vyama gani vingine tayari kwa mazungumzo, mijadala yenu wanaonyesha nia ya kushiriki? Ah bwana, hii hii siasa ya Zanzibar ina shida, kwa sababu watu wanaweza wakawa machoni, kwa sababu leo nimekutana na baadhi ya viongozi wanasema, ukisema hushiriki hata kama huko ukawa unaonekana unaisapoti pia, ukisema unashiriki kwa mapenzi yako watasema wewe ni wa CCM, kwa hivyo inaleta shida na mimi naona kuna vyama viko vina nia ya kushiriki, lakini vinapata shida ya ya, ya ya namna ambavyo watajiposition kwenye jamii. Kwa mtazamo wako, tume imefanya hicho ambacho kimefanyika sasa, uh, wale wanaotaka kushiriki wana uhakika na uhalali uthabiti wa matokeo? Kwa upande mmoja ungeweza kusema hivyo kwamba, ah, kama mlizozana awamu ya kwanza, si dawa mrudie, eh, mrudie mweke wale waangalizi wenu wa vyama mfanye nini? <laughs> E, muwaambie hawa waangalizi wa kimataifa nao wawepo, e, wandani wawepo, tupate ukweli, lakini inapata shida. Lakini neno moja tu ambalo nataka niseme, siasa ya Zanzibar mwisho wa siku wa kuamua ni Wazanzibari wenyewe.