Deutsche Welle. Mbiu ya mnyonge. Ni tangu mwaka 2009 ndipo watu zaidi ya 700 waliozaliwa w Burundi wakiwa na asili ya Omani walipoanzisha harakati za kuomba uraia wa Omani. Kabla ya harakati hizo, serikali ya Burundi ilikuwa ikiwapatia nyaraka za muda za kuwawezesha kuishi na kusafiria. Walipoanzisha juhudi hizo kwenye shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi, nyaraka hizo zilisitishwa kutolewa na hivyo kuwaweka watu hao katika mazingira magumu. Na sasa ufalme wa Omani umetangaza rasmi kutowatambua watu hao kama raia wake. Maisha bila uraia wa nchi yoyote, na jitihada za watu hao za kutaka wapate haki ya uraia kama si Omani, basi wa nchi nyingine isipokuwa Burundi, ndio swala tutakaloangazia katika makala hii ya mbii ya mnyonge. Mwandalizi na msimulizi wako ni mimi Hamide Isa. Karibu aishi Burundi na nimezaliwa hapa. Masikitiko yangu makubwa ni kwa sababu sina uraia wa Omani na sina uraia wa Burundi, manake niko niko tu awamu. Omar Halfani Sefu Almamri ni mmoja ya watu wanaokadiriwa zaidi ya elfu moja waliozaliwa na wanaishi Burundi wakiwa na asili ya Omani ambao licha ya kujihusisha na shughuli mbalimbali za maisha kwa muda wa miaka nenda rudi wamesalia bila uraia. Kiini cha hali hiyo ya ukosefu wa kabila ni kwenye miaka ya elfu mia nane, wakati wa ujio wa Arabu barani Afrika. Ndipo babu zao walipofika Burundi na baadhi kuoa, kuzaa na kujukuu nchini humo. Abdallah Sefu Humudu al-Sumri, mkuu wa shirika la raia hao wenye asili ya Omani, anasema kadiri miaka ikienda, baadhi ya raia hao walifanikiwa kupata kitambulisho cha Omani na kurejea nchini kwao, lakini wengine walitatizika na kusalia bila uraia. E, uraia wa Umani kabla, wazazi wetu walianza tangu miaka sabini na tano, waliomba, lakini ilikuwa ni mambo yanachukua muda mrefu, mara na moja anapata mwingine anapata. Mimi baba yangu alipata mwaka sabini na tano, lakini mama yangu hakupata, na alijitahidi kufuatilia, haikuwezekana, na watu wengine ni hivyo hivyo. Mara wanakwambia ili kuomba lazima mtu afike kule, na akifika kule wanakwambia nenda, utarudi baada ya miezi sita, baada ya mwaka mmoja. Yani wazee wetu walichoka, mwisho wakaachia. Katika sheria za nchi nyingi duniani kuwa mmoja akipata watoto na mzazi mwingine anakuwa na haki, si hivyo? Kwa Oman, kwa Oman sheria ni hiyo hiyo wanatumia, lakini sasa wanatumia njia nyingi sana za kuweza kutukwamisha kwa mama wao. Serikali ya Oman sheria haina, unakuwa una haki lakini kwa baba una haki. Lakini hata hivyo, hata kwa baba kuna wengi sana hawapati, mmoja mwingine anapata, mwingine hapati. Kwa hiyo hii hali wameifanya imekuwa ngumu, mpaka imefikia sisi tumejikusanya tukasema sasa hivi sasa lazima na sisi tusimamie kudai haki zetu. Hata samaki wana haki yake. Hali hiyo iliwalazimu raia hao kujumuika pamoja na kuanzisha juhudi kwenye shirika la UNCR wakiomba wapate haki ya uraia. Mikutano mingi ya pande mbili, yaani serikali ya Burundi na UNCR ilifanyika na kuangazia swala lao. Hata hivyo msimamo wa Omani juu ya swala la watu hao ulisalia bila kutambulika. Mkuu wa taasisi ya serikali inayohusika na wanaorejea nchini wakimbizi na wasio na uraia Onupra Jean Bosco Ndwimana amesema ni katika mkutano wa kila mwaka wa shirika la UNHCR uliofanyika Geneva ndipo mjumbe wa Omani alipofahamisha Azara kuwa waliendesha uchunguzi mwaka 2014 na kugundua kuwa raia hao si wenye asili ya Omani bali ya Burundi. Hapo tumewahi kujua ya kwamba mwaka 2014 kuna kundi ya watu walikuwa wametumwa na serikali ya Omani waje kuchungulia gisi au watu wako, au watu wameregea nyumbani. Wakasema wamekuta au watu hawana uraia wa Omani, hawana asiri ya Omani. Hivi sasa tuko tunafanya nguvu yote tutizame pamoja na UNHCR, tutizame ya kwamba au watu tunapashwa watumikia juu tunaona serikali ya Omani ilishatupatia mwangaza gisi tunaweza tukatimiza hilo swali. Tamko la Omani limekuja wakati raia hao walikuwa na matumaini ya kuwa watatambuliwa na Omani na hivyo kurejea siku moja katika nchi yao ya asili. Nasra Ali Muhamed Al Hinawi ana umri wa miaka sitini na mbili. Mama yake ni mwenye asili ya Burundi, alisaidiwa na ujombani na kupata kazi baada tu ya kufuzu shule. Nasra alijaliwa kupata watoto watano wa kiume kwa mume mwenye asili ya Omani kama yeye. Hata hivyo, Nasra alinambia angependelea wanaye hao na wajukuu zake kurejea omani kwenye asili yao. Ndio kweli, hapa kweli wametupokea, tuko vizuri. Unaona, kama mimi mama yangu wabibi zangu wanamzaa mama yangu ni wenye asili ya hapa, ni Warundi asili ya hapa kabisa. Wamenilea vizuri, wameniweka vizuri, nimekaa nao vizuri, ni wazazi wangu na ninafurahia. Hata nikisema ni bake ashna, alhamdulillah. Ila sa maisha ya watoto na wajukuu Ndo shida, mtu unaweza kukaa ukisha ukasema narudi kwetu, babu alizaliwa, baba alizaliwa, watoto wajukuu wangu. Ndo maana ingewezekana, wao wakaenda kujua asilia ya kwao huko, wakajua wengine mambo yao mengine huko. Makala ni mbii ya mnyonge kutoka DW. Omani kukataa kuwatambua watu hao kama wenye asili ya nchi hiyo kuna ilazimu serikali ya Burundi kutoa tamko rasmi kwenye shirika la UNCR ili ufumbuzi wa swala la uraia wa watu hao lipatiwe jawabu. Umoja wa Mataifa huzitaka nchi wanachama kuhakikisha hakuna raia wanaoishi katika nchi hizo pasi na kuwa na uraia. Miongoni mwa njia ziliyo mezani katika kukabiliana na swala la watu hao ni pamoja na kupewa uraia wa Burundi, lakini raia hao wamesema licha ya kuzaliwa hapa hawa kuwa Warundi, si tumezaliwa hapa, matatizo yote tunayaona kwa hivi sasa. Nina miaka 45 nina mke na watoto watano. ya Burundi tunaona wao ndo wao kwa wao wanaumana, sisi tukiwaingia hemu itakuwa vipi? Ndo na sisi manake, hiyo jibu tumepata kutoka Omani, maanake kwa kweli imetuvunja moyo. Hatujui tutakimbilia kwa nani isipokuwa hiyo Umoja wa Mataifa. Jean Bosco Nduwimana mkuu wa taasisi ya serikali inayohusika na maswala wa kimbizi, ya wakimbizi wanaorejea nchini na wasio na uraia anasema hali hii ya watu hao kukataa uraia wa Burundi walikozaliwa na kutaka Omani huku Omani ikiwa haiwakubali inaleta changamoto. Lakini hata hivyo amesema kwamba serikali itahakikisha watu hao wanapata uraia kama unavyoagiza Umoja wa Mataifa. Hiyo ni, ni, ni, ni, ni shida, lakini inamwangaza kuhusu serikali. Tutafanya gisi yoyote achague. Kama hatake uraia wa Burundi, kuna sheria, tutafatilia hiyo sheria, itamwonyesha ni kipi anapashwa kuwa. Kama anataka uraia wa Umani na Umani haitake huyo mutu, tutamwonyesha gisi sheria inasema, lakini naweza mnaweza mukatulia, hakuna mutu atakosa fasi ya kusekamia, iyo itakuwa ni kazi yetu, na tena mutakuwa munaendelea munavijulishwa. Mkuu wa watu hao wenye asili ya Omani waliozaliwa wa Burundi anasema hali hiyo ya kunyimwa uraia inawakabili watu zaidi ya laki tano wanaoishi Tanzania, Kenya, Rwanda na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Abdallah Sefu Humudu Al Sumri anapendekeza wafanyiwe hata vipimo vya kinasaba ambavyo amesema vitatoa na kuhakikisha juu ya asili yao na ndugu zao walio nchini Omani. Sisi asili yetu ya, ya tunajulikana tuna kama ni Omani kwa sababu tuna ndugu zetu wa, wamekaa, kila mtu ana ndugu zake wengi kule, hata ikibidi chukuliwe shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani watuweze kutufanyia vipimo vya DNA waangalie kama kweli sisi tuna uhusiano na wao. Hiyo Omani haitutambui, imesema kwamba imesema tu wala haijafanya uchunguzi wote. Sisi tuna uhakika mia kwa mia kama sisi ni Omani na ndugu zetu wako kule na hata vipimo akipima vitakuwa vita hivyo. Sasa maombi yetu ni kwamba tunaomba watu wote ambao wanahusika na hili jambo Wasimame kwa pamoja tuweze kudai haki zetu, na tunaomba wale wote wanaharakati wa haki za, za, za binadamu katika Umoja wa Mataifa, tunaomba wote kwa pamoja tusaidizane katika kuweza kuzima hii dhulma ambayo Omani imefanya kwa muda mrefu kwa raia wake, na hiwe ni fundisho kwa nchi zingine zisiwezi kufanya kitu cha namna hiyo. Ni kwa matumaini hayo ya kuwa siku moja haki itatendeka kwa watu hao, ndipo nafikia tamati makala hii ya mbii ya mnyonge iliyoandaliwa na kuletwa kwako na mimi Hamide. Isa DW Bujumbura, hadi wakati mwingine, kwa heri.