Deutsche Welle. Michezo. Ujerumani kuchuana na Ufaransa katika mechi ya kirafiki itakayompa fursa kocha Joachim Loew kuifanyia majaribio timu yake kabla ya Kombe la Dunia. Mabingwa mara nne wa dunia Italia wanakabiliwa na hatari kubwa ya kukosa tikiti ya kwenda Urusi mwaka ujao. Na tutatua Rwanda kujua yanayojiri katika mashindano ya kimataifa ya baiskeli maarufu kama Tour du Rwanda. Kwa hayo na mengine mengi, karibu viwanjani. Mimi ni Bruce Amani. Joachim Louve ana nafasi ya kuufunga mwaka huu akiwa na rekodi nzuri sana kutopoteza mechi yoyote kwa mara ya kwanza tangu alipochukua majukumu ya kuwa kocha wa timu ya taifa ya Ujerumani mwaka wa elfu mbili na sita lakini hilo halitamzuia kuendelea kukifanyia majaribio kikosi chake katika mchuano wa mwisho wa mwaka 2017 dhidi ya Ufaransa. Live atakifanyia mabadiliko kadhaa kikosi hicho cha mabingwa wa dunia katika mchuano wa kesho mjini Colon dhidi ya Ufaransa baada ya kutoka sare tasa dhidi ya England uwanjani Wembley, na huku akisalia na mechi mbili pekee za kirafiki dhidi ya Uhispania na Brazil kabla ya kukichagua kikosi cha awali cha kombe la dunia kufanya majaribio ya hapa na pale ni kitu muhimu kwake. Loiv amethibitisha leo kwamba mlinda mlango Kevin Trapp atacheza leo pamoja na wachezaji wa kiungo Tony Cross na Sami Khedira. Ujerumani hawajashindwa mechi 20 walizocheza tangu walipochapwa 2-0 na Ufaransa katika nusu fainali ya Euro 2016. Wamefuzu kwa kushinda mechi zao zote kumi kati ya kumi katika dimba la dunia nchini Urusi, ambako Loiv analenga kuhifadhi taji hilo. Kwengeneko, mabingwa mara nne wa kombe la dunia Italia wanakabiliwa na hatari ya kutoshiriki dimba hilo kwa mara ya kwanza tangu 1958 na Italia inahitaji kuyageuza matokeo ya bao moja kwa bila ya mkondo wa kwanza dhidi ya Sweden katika uwanja wa San Siro leo usiku. Kocha wa timu ya taifa ya Azuri, Gian Piero Ventura, anasisitiza kwamba timu yake haitazembea katika mchuano wa leo. Sisi ni timu moja, sisi ni Italia, sisi ni timu ambayo inapaswa kucheza kandanda na kama tutafuzu, ningependa kuweza kusema kuwa tulifanya hivyo kwa kucheza kandanda. Hii haina maana kuwa Sweden haitafanya hivyo. Sijui ni aina gani ya mchezo utakaochezwa, lakini najua aina ya mchezo tungependa kuucheza. Kama nilivyosema kabla ya mechi, hii kuna heshima kubwa, na natumai utachezwa kwa hisia zinazofaa. Ventura pia ameonekana kuwashambulia wakosoaji wake akisema anashangaa namna watu wanavyozusha maswali kuhusu mbinu zake za kiufundi. Nimepokea ushauri mwingi sana katika siku chache zilizopita. Kama ningejaribu kusikiliza, ingenichukua miezi, sina muda huo, unaelewa. Mbona timu ya Italia iko hivi? Walinieleza nilipowasili hapa. Nafahamu namna mambo yanafanya kazi unapokuwa kocha wa timu ya taifa, ijapokuwa sikutarajia kuwa hivi. Nawahakikishieni kuwa makocha husikiliza ushauri na kuutathmini, lakini ni sisi tunaoamua na akili zetu. Naye nahodha mkongwe wa timu ya taifa ya Italia Gianluigi Buffon amekiri kwamba timu hiyo iko chini ya shinikizo kubwa, kwa sababu wanaubeba uzito wa fahari ya taifa. Mradi tu bado kuna mchuano wa kucheza, bado kuna matumaini. Mradi tu bado tupo pale, tunapambana, ni wazi kuwa uungaji mkono kutoka kwa mashabiki wetu utatupiga jeki. Sweden, makamu ubingwa wa mwaka 1958 wanalenga na kurejea kwenye jukwaa la ulimwengu baada ya kukosa kombe la dunia la mwaka 2010 na 2014. <totipa> Katika upande wa barani Afrika, Misri ambao tayari wana tikiti ya kombe la dunia walimaliza kampeni yao ya kufuzu kwa kutoka sare ya bao moja kwa moja ugenini dhidi ya Ghana hapo jana. Kongo ilitoka sare ya moja kwa moja na Uganda. Michuano ya kufuzu ya barani Afrika itakamilika leo, ambapo Senegal ambao tayari wanaelekea Urusi watawaalika Afrika Kusini na Burkina Faso watakutana na Cape Verde. Moroko siku ya Jumamosi ilifuzu kwa mara ya tano baada ya kuilaza Cote Divoire mabao mawili kwa bila. Ushindi huo ulisababisha vurugu mjini Brussels, Ubelgiji, baada ya mashabiki wa Moroko kupambana na polisi wakati wakisherehekea Polisi ishirini walijeruhiwa, maduka yakaporwa na magari kuchomwa moto. Tunisia na Nigeria ni mataifa mengine ya Afrika ambayo yatatamba nchini Urusi mwaka ujao. Tuelekea Afrika Mashariki, ambapo Rwanda jana ilinyakua tikiti ya mwisho ya kushiriki fainali za dimba la kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani mwaka wa 2018 maarufu kama CHAN, licha ya kutoka sare tasa na Ethiopia mjini Kigali katika mchuano wa mkondo wa pili wa mechi ya mchujo wenye Rwanda walifuzu kwa jumla ya mabao matatu kwa mawili baada ya kushinda mechi ya mkondo wa kwanza kwa mabao hayo mjini Addis Ababa wikendi iliyopita. Misri ilijiondoa kutoka kinyang'anyiro hicho ikitaja sababu ya vilabu kukataa kuwaruhusu wachezaji wao kwenda kuichezea timu ya taifa, na hilo likaipa Rwanda na Ethiopia fursa ya pili ya kufuzu. Dro ya dimba hilo linalozishirikisha nchi kumi na sita itafanywa mjini Rabat siku ya Ijumaa wiki hii ambapo dimba hilo litaanza kutifua vumbi Januari 12 hadi Februari 4. Na tukibakia huko Kigali, ni kwamba timu 15 za mchezo wa baiskeli kutoka mataifa mbalimbali mbali duniani zinashiriki mashindano ya mbio za baiskeli maarufu kama Tour du Rwanda mwaka 2017. Msingimana Jean Bosco, mwendesha baiskeli wa timu ya taifa ya Rwanda, alitawala mbio za mzunguko wa kwanza wa kilomita 33. Hii leo Jumatatu, waendesha baiskeli hao wameondoka Kigali kuelekea Butare umbali wa kilomita 1 23 na Areruya Joseph nye Rwanda anayewakilisha timu ya Dimension Data nchini Afrika Kusini ndiye anaongoza mashindano hayo. Christopher Karenzi anaarifu zaidi kutoka Kigali. Mshindi wa Tour du Rwanda mwaka 2015 Nsengimana Jean Bosco akiwa na umri wa miaka 24, ameanza vizuri hatua ya kwanza ya shindano la mbio za baiskeli akiwapiku wenzake 73 watatu walioshiriki kwenye umbali wa kilomita tatu na mita mia tatu, tatu ametumia muda wa dakika 3 sekunda 46. Naye Kangangi Suleiman kutoka nchini Kenya anayechezea klabu ya Bike Aid ya Ujerumani ameshikilia nafasi ya tano. Akiongea na DW amesema amepiga hatua nzuri tofauti na mashindano yaliyopita ya, <laughs> mara kadhaa. Uh, sasa hizi ndio hii mwaka ni nimefanya vizuri prologue, nimeenda faster kuliko zile zingine. Yeah. Lakini pia barabara imechangia barabara ni nzuri imekarabatiwa. Tueleze <coughs> mashindano mwaka huu Tour du Rwanda unaonaje kwa jumla? Nafikiri hii ndio mwaka ambayo imeleta wachezaji wazuri timu zile. Yeah. Nzuri itakuwa zimekuja nyingi kwa hivyo, uh, average speed ya mwaka huu itaenda juu. Yeah. Yeah. Kijiografia, mashindano ya Tour du Rwanda yamekadiriwa kuwa ni magumu. Mwaka 2019 yatakuwa yamefikia kiwango cha mashindano ya kimataifa alama 2.1 kutoka kwenye hatua ya alama 2.2. Katika mashindano haya ya kusisimua, wanabaiskeri watakimbia umbali wa kilomita 819 katika mikoa mine na jiji la Kigali. Hayo yakiarifiwa, timu ya taifa ya soka Amavubi Stars ya Rwanda imekata tikiti kufuzu mashindano ya kombe la Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani, chani kwa kifupi. Ma mashindano haya yatafanyika mwakani huko Morocco. Rwanda imefikia hatua hiyo baada ya kuwalaza Ethiopia kwa jumla ya magoli matatu kwa mawili. Mchezo wa marudio timu zote zimetoka sare ya kutofungana mjini Kigali. Mchezo awali timu ya taifa ya Rwanda ilikandika Ethiopia matatu kwa mawili. Christopher Karenzi, DW Kigali. Na sasa tuangalie mbio za magari ya Formula 1 ambapo mashindano ya jana ya Brazil yalihusu tu ni nani angeweza kuwa na mwanzo bora. Na ikabainika kuwa dereva wa Ferrari Mjerumani Sebastian Vettel ndiye aliyeanza vyema. Vettel alimpiku Valtteri Bottas kwenye kona ya kwanza na akashikilia uongozi hadi mzunguko wa mwisho ukiwa ni ushindi wa 47 wa taaluma yake na wake watano msimu huu na wake watatu nchini Brazil. Ushindi huo uliimarisha udhibiti wa Vettel katika nafasi ya pili kwenye msimamo wa ubingwa wa dunia msimu huu baada ya Mwingereza Lewis Hamilton kunyakua taji hilo wiki mbili zilizopita mjini Mexico City. Hapo jana Hamilton alimaliza wa nne, licha ya kuwa alianza katika mstari wa nyuma. Botas alimaliza wa pili huku Kimi Raikkonen wa Ferrari akimaliza watatu. Mwisho wa habari za michezo, nimekuandalia mengi kwenye ukurasa wetu wa michezo. Fungua dw.com kwaju Kiswahili. Mimi ni Bruce Amani kutoka Bonn. Kwa heri kwa sasa.