Wadau kutoka katika mataifa hayo wamekiri kuwa kuna wimbi kubwa la wahamiaji ambao wamekuwa wakikimbia nchi zao wakiwa hawana pasi za kusafiria na nyaraka muhimu za kuwasaidia kufika katika nchi wanazotaka kufika na kujikuta wakiishia kufungwa katika magereza mbalimbali. Mkuu wa miradi katika shirika hilo Charles Mkude amesema kuwa mataifa hayo yanadaiwa kuwa na mtazamo wa kijinai kwa wahamiaji bila kufanya utafiti wa kutosha kubaini hadhi ya kila mhamiaji na kujikuta wakiwashitaki wahamiaji katika mahakama za mataifa yao au kuwarudisha katika mataifa wanayotoka kwa nguvu, hali ambayo imekuwa ikiwafanya wahamiaji hao kuwa katika hatari zaidi. Inayo katika hali ambayo lazima yahakikishe kwamba hata wahamaji ambao sio rasmi, wao wenyewe wanapewa haki zao lakini vile vile unawajuaje hawa watu wakati wanapita katika sehemu ambazo hazijasio as rasmi. Kwa hiyo ni changamoto nyingine ambayo inakuwepo, kwamba kwanza inabidi kwanza kuwatambua. Kikao hiki kinaweza kuangalia namna gani ya kuweza kubadilishana uzoefu, jinsi ya kuwatambua hawa watu wanavyopita, kwa maana ya wahamaji, lakini vile vile kuangalia ni mbinu gani ambazo ni nzuri ambazo hizi nchi zinafanya kuweza kuhakikisha kwamba wanasaidia wana katika swala zima la uhamiaji. Aidha, afisa huyo amekiri kuwa nchi nyingi hususan Tanzania na Kenya zinakabiliwa na tatizo kubwa la wahamiaji haramu kutokana na mazingira ya kijiografia. Ndio maana mataifa hayo yamehusishwa kikamilifu katika majadiliano hayo ili kuweka mazingira na mifumo itakayolinda haki za wahamiaji haramu. Naye mwakilishi wa shirika hilo nchini Tanzania, Kasim Sufi, amesema kuwa katika kukabiliana na matatizo ya wahamiaji haramu, shirika hilo kwa sasa linaendesha mradi wenye thamani ya euro milioni tano, ukiwa una lengo la kutengeneza mfumo wa uangalizi wa haki za binadamu kwa wahamiaji na mpango uhiari wa kuwarudisha wahamiaji katika mataifa yao kwa ridhaa yao wenyewe. Ni tatizo ambalo linaathiri sana watu kutoka nchi ambazo hazina usalama, lakini pia kuna wahamiaji wengine kutoka katika baadhi ya nchi ambao wanakimbia nchi zao kutokana na hali mbaya za kiuchumi, na hili linapaswa kukabiliwa kwa kushirikisha nchi za asili ya watu na hata nchi wanazopita wakihama na hata hizo nchi wanazokimbilia. Charles Sugereza, Deutsche Welle, Arusha.