Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Deutsche Welle kutoka hapa Bonn Ujerumani, kwa mara nyingine karibu kwenye kipindi chetu hiki cha Kiswahili Kina Wenyewe. Na leo kwenye kiti cha Kiswahili tunaye mgeni wetu hapa ambaye atazungumzia kuhusu fasihi simulizi, hasa katika eneo la ngano za visa na visa asili. Karibu sana mgeni wetu. Asante sana ndugu mtangazaji. Nam, labda msikilizaji wetu huko nyumbani Afrika Mashariki kwanza angependa kujua nani ambaye leo anazungumza kwenye Kiswahili kina wenyewe. naitwa Elizabeth um, Sekwiha Gwajima uh, na mimi ni mhadhiri uh, katika chuo kikuu cha Dar es Salaam um, niko uh, katika idara ya fasihi. Nam, bibi Elizabeth Gwajima, mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania, hebu kwanza tupe picha ya jumla ya dhana hii ya visa asili katika fasihi simulizi. Um, dhana hii ni pana kidogo, lakini fasihi simulizi kama ambavyo wengi wanajua, ndio hasa mwanzo wa fasihi kwa ujumla. Fasihi ya andishi ilikuja baada ya fasihi simulizi na waandishi wengi wa fasihi andishi wanatumia vionjo au viunzi au vidokezo kutoka kwenye fasihi simulizi katika kunogesha fasihi za waandishi. Kwa mfano riwaya za Kezilahabi unakuta anatumia misemo, anatumia vihadithi vifupi vifupi vya vi ngano, na mimi ndo eneo langu hili ambalo nalitafiti uh na kwanza tupe mfano yake ili msikilizaji aweze kujua kwamba uh, hasa anapozungumzia hizi ngano au hivyo visasili vyenyewe anazungumzia kitu gani. Kwa mfano visasili uh, hili ni, ni hadithi ni hadithi, lakini zenyewe uh, zinajitenganisha na hadithi nyingine kwa kueleza vyanzo au asili ya vitu fulani au asili ya dhana fulani. Kwa mfano sasa hivi nikiwatolea mfano kizazi cha sasa hivi, labda utandawazi, wataelewa zaidi. Ukisema chanzo cha utandawazi ni nini, sasa mnaweka kwenye hadithi. Sasa kwa zamani kuna mambo ambayo pia yalikuwepo yanatokea, labda katika imani za mababu uh, tulikuwa tunaelezewa kwamba mnajua chanzo cha uh, fisi kwa muoga, kwa mfano chanzo cha uh, paka kupenda kukaa jikoni ni nini, mbwa kulia huko amenyanyua mdomo juu ni nini? Au chura kuwa na ngozi laini ni nini? Hivyo vyote hivi viko kwenye hili fungu sasa la ngano na visasili, lakini visasili vyenyewe uh, vina uh, utofauti mkubwa na hivi visavisa vingine vivya paka na sungura na nini, kwa sababu zenyewe venyewe vinahusisha zaidi mambo ya imani za watu, miungu, mizimu, nakuta mlima huu hapa ni mlima ambao unatakiwa utunzwe, kwa sababu hapa tunakuja kuabudu, tunatambika sasa chanzo chake, habari ambayo inaelezea chanzo cha ule mlima kuwa uh, ni kitu maalum sana kwenye eneo fulani labda kabila fulani labda, Wazaramu wana mlima wao ambao wanaona kwamba ni maalum. Hiyo hadithi ndio tunaita ni kisasili nam na. Uh, tuje sasa katika nafasi ya visasili kwenye maisha ya watu wa kawaida Vinaposimuliwa visasili hivi katika maisha ya kawaida katika jamii ya Waswahili vinakusudiwa hasa kufanya kitu gani? Nini, nini dhima kuu ya kuwa na, na aina hii ya, ya, ya tumingano au tuna aina hii ya tanzu ya fasihi simulizi? Nam mm. Uh, visasili kwanza vinatukumbusha historia yetu na mambo ya imani zetu na mambo ya jadi uh, ambazo tulikuwa nazo hapo zamani unajua. Uh, kila taifa, kila kabila wana historia yao. Ni bahati mbaya sana kwamba kizazi cha sasa hivi kinakuwa labda hakioni muhimu huo. Uh, wengine wanasema, kwa nini unatafiti mambo ya uchawi, uchawi? Labda no sio uchawi uchawi. Ni mambo ya historia zetu. kwa nini kitu hiki kiko hivi kilivyo sasa hivi? Ni kwa sababu kuna historia nyuma yake, na ndio maana hata kwa wao wanajifunza kwa mfano historia ya Berlin Conference, ukiwauliza ah, Berlin Conference, mkutano ulifanyika kwa sababu walikuwa wanagaa Afrika mwaka 1884 hadi 1885, lakini wanasahau kwamba hata sisi katika historia yetu tuna mambo ambayo tunapaswa tuyajue. Kwa hiyo si kitu sahihi sana kusahau historia. Kwa hiyo umuhimu wa kufundisha hadithi kama hizi, kwanza ni kuwakumbusha watu kwamba katika kila jamii kuna historia na historia ni muhimu ika ikatunzwa. Kwa hiyo sisi tunachofanya kama watafiti, kama walimu, kwanza ni kuitunza historia yetu, halafu, unajua, fasihi simulizi inapitishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine kwa njia ya mdomo. Kwa hiyo kwa vile sasa hivi na mambo ya, ya utandawazi haya, watu hatuna muda tena, tunaweza tukahifadhi kwenye maandishi, ambapo watu wanaweza wakaandika, watu wanaweza wakatembea na iPads zao wakawa wanasoma. Kwa hiyo sio lazima tena tukae tusimuliane huku tumezunguka moto. Kwa hiyo ni, ni mafunzo ambayo tunayapata na pia tunazihifadhi zile amali zetu. No. Ni vizuri kwamba umetaja ulimwengu wa sasa wa sayansi, teknolojia na mawasiliano ya kisasa ambayo tunayo, na hili bila shaka ni changamoto kubwa kabisa kwa fasihi simulizi. Unadhani kwamba visa asili, ngano na, na, na tanzi nyingine za fasihi simulizi zinaweza kuwa hai ndani ya ulimwengu ambao tunaishi hivi sasa au imeshabaki kwamba ni historia tu ili kuwepo na si kitu ambacho kitakuwepo na vizazi vyetu vijavyo vikaweza kupata kile ambacho kwa mfano wewe mimi tum, vik, tulipata katika utoto wetu. Ni swali zuri sana na mimi pia, wakati nafanya utafiti nilikuwa na hilo wazo kwamba hivi kweli kuna visasili hadithi hizi ngano zimesalia tena au vitaendelea kuwepo, kwa sababu kuna, kuna uh, mtaalamu mmoja anaitwa Benedict Jane, kama sijasahau si, si, yes, yeye yeah, alisema kabisa kwamba haya mambo ya fasi simulizi haya yamesha kufa haya. Lakini mimi nakataa kwamba haya mambo ya fasi simulizi hayajaisha na hayata kufa kwa sababu historia huwa haifi hata siku moja, ila ni jukumu letu tu kuiendeleza na kuisema kwa kizazi hiki kipya. Tusikae kimya, tuambie habari ya historia yetu, habari ya mila zetu na tamaduni zetu, kwa sababu sio kweli kwamba kila utamaduni ni mbaya, kila tamaduni ni mbovu. Hapana, kuna kama kama ambavyo tamaduni hata za kisasa, kuna nyingine ambazo ni nzuri, nyingine ni mbaya. Hata za zamani pia, nyingine zilikuwa ni mbaya, zingine ni nzuri. Kwa hiyo ni jukumu letu sisi kutunza. Na mpenzi msikilizaji, kipindi kilikuwa ni Kiswahili kina wenyewe, na hivi leo kwenye kiti cha Kiswahili na wenyewe tulikuwa na Elizabeth Gwajima ambaye ni mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam katika idara ya fasihi. Asante sana kabisa mhadhiri Elizabeth Gwajima. Asante mpenzi zangu na yetu Mohamed Khalef, na kwa heri hadi mara nyingine.