Imetangazwa kwamba visa vya ugaidi kwenye pembe ya Afrika, kaskazini mwa Afrika na hata maeneo ya Afrika ya Kati pamoja na mizozo ya kivita kwenye baadhi ya mataifa ya kiafrika ni ushahidi tosha uliotangazwa na wakuu hawa wa ngazi za ujasusi kutoka nchi za kiafrika kwamba bara hili sasa maji yamelifika shingoni. Akifunga kikao hiki, rais Paul Kagame amekiri kuwa Afrika inakabiliwa na matatizo ya usalama mdogo pamoja na ugaidi terrorism. Ugaidi ukisukumwa na itikadi yake umekuwa ukichukua idadi kubwa ya vijana wetu, hasa wale ambao bado ni wadogo. Hii imefikia kiwango ambacho kamwe hatujawahi kukiona, na hii imekwenda sambamba na visa vinavyovuka mpaka kama vile madawa ya kulevya, biashara haramu ya kuuza rasilimali zetu za mali asili na kadhalika. Lakini kama hilo halitoshi, viongozi hao kwa mara nyingine tena wakalaani mfumo wa baadhi ya mataifa makubwa kujiona kama makaka wakuu wa dunia inayoendelea na hata kufikia hatua ya kutoa hati za kuwakamata viongozi wa nchi zinazoendelea. Na hapa ndipo naibu mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Erastus Mwencha akabaini Afrika inalifikiria hilo kwa jicho la karibu. Mataifa ya Afrika yanaona kwamba utofauti wa idadi ya hati zinazotolewa na mahakama ya kimataifa kwa ajili ya uhalifu wa kivita ICC, ambazo mpaka zinafikia kuomba kukamatwa kwa viongozi wa nchi huru, na ukweli kwamba wakati mwingine hati hizi zinatolewa na majaji wa chini, sisi tunaona ni hatari, lakini kubwa, tunaona kwamba mpaka inahatarisha uhusiano wa mataifa, friendly relations Between sovereign states. Na hapa ndipo Rais Paul Kagame pia akaonya ikiwa msomo huu utaendelea kuendelea kuufanya mfumo wa sheria za kimataifa kuwa wa kisiasa kwa, kwa kutoa haki kwa ubaguzi, nadhani hakutatoa jawabu la matatizo. Viongozi hao wa ngazi za ujasusi wamekuwa mjini Kigali kwenye kikao cha faragha kinachoendeshwa kwa ulinzi mkali, na bado haijajulikana maazimio yatakayofikiwa. Silvanos Caremera, DW, Kigali.