binti huyu ana umri wa miaka ishirini na nne kwa sasa ni mwenyeji wa wilaya ya Tarime mkoani Mara alikeketwa akiwa na umri wa miaka kumi na moja kipindi hicho alikuwa darasa la tano alikuwa haelewi hata maana ya ukeketaji na hakuelewa kwa nini amekeketwa anachokikumbuka tu ni kwamba wazazi wake walimtaka akeketwe na hakutakiwa kusoma alikuwa akiandaliwa kwa ajili ya kuolewa kwa hiyo nilikeketwa pasipo kujua kwamba ni nini kinachofanyika ila mara baada ya kuwa nimekeketwa nilibaki nasononeka, maana nilivyokeketwa niliweza kuathirika kisaikolojia. Nilikuwa najisikia kama vile nimekuwa nina uwezo wa kuolewa nikamdu na ndoa, vitu ambavyo si sahihi, maana kipindi hicho nilikuwa hata sijafikisha umri ule wa kuvunja ungu. Kwa sasa binti huyu amewakusanya mabinti wenzake ambao ni wahanga waliokeketwa kutoka vijiji vitano vya wilaya ya Tarime ili kuunganisha nguvu ya pamoja kupinga vitendo hivyo. Koo saba miongoni mwa kumi na tatu za kabila la Kikuria wilayani Tarime kwa mwaka wa jana elfu mbili kumi na sita zimekeketa zaidi ya wasichana mia nane huku vijana wa kiume wakifanyiwa tohara isiyo salama. Elias Maganya Kenye ni mzee kutoka ukoo wa Bukenye wilayani Tarime, miongoni mwa koo zilizokeketa wasichana kwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Yeye anasema kwamba ili ukeketaji uweze kukoma katika jamii hasa ya Tarime ni kutotumia mabavu na sheria za kuwakamata na kuwafunga jela watu wanaofanya vitendo hivyo, bali itumike njia ya kuielimisha jamii madhara ya ukeketaji, ili watu waelewe na kuchukia kufanya vitendo hivyo. Na hapa anataja baadhi ya koo za kabila la Kikuria zinazofanya ukeketaji. Koo ya kwanza ni ya kwetu Bukenye, inakuja Wasweta, kuna Watimbaru, kuna Wanyabasi, kuna Wanyamongo, kuna Wairegi, kuna Warenchoka, kuna Watobori, kuna Wahunyaga, Wakila wapo. Sasa na hii swala la ukeketaji ni elimu tu. Serikali wilayani Tarime inasema kwamba vitendo vya ukeketaji katika wilaya hiyo ni vya kiwango cha juu, kwani wapo mabinti ambao hukimbia majumbani mwao wakati wa msimu wa kukeketwa na kwenda kulelewa katika kambi. Baada ya msimu wa ukeketaji kuisha, mabinti hao rudi majumbani mwao lakini wazazi wao hukataa kuwapokea. Victor Kabuje ni afisa maendeleo ya jamii wa wilaya ya Tarime akiongea kwa niaba ya mkurugenzi wa halmashauri ya wilaya hiyo. Mfano, wiki iliyopita tumetoa majina karibu thelathini na nne na wale watu wa Masanga wanasema wazazi wanawakataa kuwapokea e, baada ya kutoka kwenye, kwenye kambi ile. Sisi tunashirikiana nao, tumekaa tunajadiliana jeshi la polisi na ofisi ya mkuu wa wilaya kuona tunafanyaje kuwasaidia ili watoto warudi na kuendelea na masomo na familia zao kama kawaida. na unatoa wito gani hasa kwa koo za kabila la Kikuria ambazo bado zinaendeleza vitendo vya ukeketaji? Najua ni utamaduni wa Wakuria kupita watoto kutoka kwenye hatua moja kwenda hatua nyingine, lakini siokuwa waharibu viungo vyao na kufanya ukeketaji na tohara zisizo salama. Hata hivyo, jeshi la polisi wilayani Tarime mkoani Mara linasema kwamba limefanikiwa kuwakamata baadhi ya watu walioendesha vitendo hivyo vya ukeketaji kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Saumu na Songoma ni mkaguzi wa jeshi la polisi na mwenyekiti wa dawati la jinsia mkoa wa kipolisi Tarime Roria. Tumeweza kupata taarifa, tumezifanyia kazi taarifa, tumefanikiwa kukamata baadhi ya wahusika, wapo ambao wamekusha kuhukumiwa. Nikiripotia kiripotia Dochi Vele kutoka wilayani Tarime mkoani Mara, mimi ni Veronica Natalis.