Wadau wa siasa za Zanzibar wanaonekana kuhama sasa kutoka kwenye hali ya kulaumu na kushutumu kuja kwenye eneo la kupatanisha na kusawazisha. Deutsche Welle imefahamishwa kuwa tayari juhudi za ndani na nje ya nchi zimeanza rasmi kuupatia suluhisho mzozo mkubwa zaidi wa kisiasa na kisheria kuwahi kuvikumba visiwa hivi katika siku za hivi karibuni. Asubuhi ya leo, msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania, Jaji Francis Mutungi, aliwasili hapa Zanzibar na kufanya mazungumzo na mgombea urais kwa tiketi ya chama cha wananchi CUF, Maalim Sef Sharif Hamad, katika kile kinachoonekana kama jitihada binafsi za kiongozi anayesimamia taasisi inayoonekana kama mlezi wa vyama vyote vya kisiasa. Jaji Francis Mutungi alikuja kuniona na tukazungumza vizuri, akaondoka. Matumani yangu Atazungumzwa na upande wa pili vile vile, na tunaye rais Goodluck Jonathan wa Nigeria, ambaye kama anavyojua yeye ni mmoja alikuwa mgombea wa urais Nigeria, akashindwa akakubali. Kwa hivyo ni mfano mzuri, na pengine Dr. Shen ataweza kujifunza kwamba kumbe inawezekana mtu akishindwa akaachia madaraka. Mbali ya Jaji Mutungi Docevele imefahamishwa juu ya uwepo wa jopo la wazee mashuhuri wa hapa Zanzibar chini ya uratibu wa Umoja wa Ulaya na ambao wamepewa jukumu la kutumia ushawishi wao kuinasua Zanzibar mahala iliponasishwa. Huku hayo yakiendelea, ukosoaji dhidi ya hatua ya, hatu ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Zanzibar zek Jecha Salim Jecha kufuta uchaguzi wa hapo tarehe 25 Oktoba umeongezeka. Sauti ya hivi karibuni zaidi imetoka kwa aliyekuwa mwanasheria mkuu wa Zanzibar, Othman Masud Othman, ambaye amesema hatua hiyo ni batili kwa mujibu wa sheria na kwa matokeo ya uchaguzi yaliyokushtajiwa ni halali. Masuudi ambaye aliondoshwa kwenye nafasi yake mwaka jana ameliambia shirika la utangazaji la Uingereza BBC kwamba kinachotakiwa kufanyika kwa sasa ni kurejea kwenye mchakato wa kukamilisha utangazaji wa matokeo hayo. Awali, asubuhi ya leo, chama cha wanasheria hapa Zanzibar ZLS kilitoa wito kwa zei kufuta tamko la mwenyekiti wake Jecha Salim Jecha na kurejea mara moja kwenye uhakiki na utangazaji wa matokeo. Imefahamika pia kwamba kauli ya katibu mkuu wa umoja wa mataifa Ban Kimun hapo jana kutaka utatuzi wa mzozo huu kufuata sheria zilizopo inalenga kupatikana suluhu kwa njia ambazo hazikiuke taratibu za nchi. Kwa mujibu wa sheria za Zanzibar, ifikapo tarehe pili Jumaatatu ijayo, muda wa rais Ali Muhamed Sheni aliyepo madarakani unafikia kikomo. Rais wa ZLS Awadh Said anasema endapo ndani ya siku mbili hizi hakutakuwa na suluhisho lolote kwa mzozo huu basi nchi itakuwa imetumbukizwa rasmi kwenye mgogoro mkubwa kabisa wa kikatiba. Rais huyu, katiba inasema, atakuwa anaongoza kwa kipindi cha miaka mitano na hatovuka vipindi vya miaka mitano viwili. Aliapishwa tarehe 3 Novemba mwaka 2010. <tie> miaka mitano inatimia tarehe pili Novemba mwaka elfu mbili na kumi na tano. Baada ya hapo atakuwa tayari kikatiba ameshakamilisha awamu yake moja. Sasa sisi hofu yetu kwa muda uliobakia, tukifika tarehe hiyo, rais wetu atakuwa na mamlaka gani ya kikatiba? Mohamed Khalef, Dochevele Zanzibar.