Deutsche Welle. Wanawake na maendeleo. Swali la ukosefu wa nishati ya umeme kwenye nchi zinazoendelea hasa zile za Kiafrika limeendelea kuwa changamoto, lakini tatizo hilo linaonekana hasa kuwaganda watu wa maeneo ya vijijini. Serikali zinaweka mikakati ya kuhamasisha wawekezaji, lakini bado maeneo mengi yanaendelea kukabiliwa na giza totoro. Kwa kiasi kikubwa, wadau wengi kwenye mikakati hiyo unakuta ni wanaume ni nadra sana kuwasikia wanawake wakibuni miradi inayoendana na mambo ya ufundi wa umeme, lakini hali ni tofauti nchini Rwanda, ambapo kundi la wanawake wanne tayari limekwisha washa umeme utokanao na nishati ya jua, yani sola, kwenye kijiji kizima mashariki mwa nchi hiyo. Makala ya wanawake, msikilizaji, yanaangaza kazi za wanawake hawa. Karibu. Jina langu naitwa Silvanus Karemera kutoka mashariki mwa Rwanda. ambacho awali kilianza kama ndoto za wanawake hao hawo, baadaye kilikuja kuwa ukweli halisi. Wanawake hawa wenye umri wa kati ya miaka 40 hadi 50 wanaishi katika kijiji cha Karambi wilayani Bujesera, mashariki mwa Rwanda. Tayari nyumba 105 kati ya 150 zimekwisha pata umeme kutokana na nishati hii. Lakini je, ujuzi huo waliupata wapi? Hoyu ni mmoja wawo, Bi twabigenje yanyila mubandwa uunt wabigenje nyie nio nyie watorai. Baada ya kuona kijiji chetu kikiwa mbali na gridi ya umeme wa la umeme na maji nchini, muradi wa Rugo uli sisi kama watu wazima ili kwenda kujifunza jinsi ya kufunga umeme kiigeni kwetu na kupelekwa Indiya tukiwa watu wanne. Mradi wa Rugo ambao ni kifupi cha manenu ya ubiya baina ya Rwanda na Uingereza kwa hisani ya chuo cha teknolojia cha Barefoot nchini India ndiyo waliosaidia wanawake hao kwenda kusomea mambo hayo kwa kipindi cha miezi sita nchini India. Wanawake hawa walinionyesha vifaa maalum kwa ajili ya kuendeshea mradi huo kama vile betri kubwa, taa kubwa maalum na kebo za aina mbalimbali za sola zinazopokea mionzi ya jua juu ya paa la nyumba. Licha ya kuwa na umri mkubwa, wanawake hawa hupanda juu ya mapaa ya nyumba na kusimika nyaya hizo kwa ustadi mkubwa. Kwa kawaida katika utamaduni wa Rwanda, mwanamke hakuruhusiwa kupanda juu ya nyumba, na wale waliofanya hivyo walitengwa kwa madai kwamba wamekiuka utamaduni na miiko ya jamii. Je, wanawake hawa hujisikiaje wanapovunja miiko hiyo? Mmoja wao Bi Odeta Mkarumonji anasema, vyatumye mbasha. Kusema ukweli, hii imenisaidia kuweza kudiriki mimi kama mwanamke kama unavyojua zamani, hakuna mwanamke aliyethubutu kuchukua ngazi na kupanda juu ya paa la nyumba, lakini kwa sisi tunafanya hivyo bila matatizo <laughs> Kwa kawaida linapokuja swala la ufundi umeme, ni mpaka watu waende shule na kusomea mambo hayo, tena kwa miaka mingi, na hilo linawezekana kwa kiasi kikubwa ikiwa mtu anafahamu lugha za kigeni kama vile Kiingereza, Kifaransa ama lugha nyingine, kutokana na mfumo wenyewe wa elimu wanawake hawa kamwe hawakwenda shule. Aliyesoma elimu kubwa ni Bimukana wanadative ambaye alisoma hadi darasa la tatu shule ya msingi. No, no, mimi sikuwa nimesoma, nilisoma hadi darasa la tatu shule ya msingi, lakini baada ya kupata bahati ya kuwa miongoni mwa wanawake wenzangu, tulikaa chini na kuwazimia kwamba ijapokuwa ni watu wazima, tena wasio na elimu, ni lazima tujifunze kwa bidii ili kwamba tukirudi tuwasaidie wenzetu. Kila mtu anayetembelea kijiji hiki na kuona jinsi nyumba zake zilivyowekewa umeme kwa ustadi mkubwa, hakosi kuuliza ni mafundi gani walioifanya kazi hiyo kubwa. Nami vilevile nikawauliza wanawake wake hawa wanawezaje kuimudu kazi hii ambayo kimsingi na kwa kawaida inafanywa na mafundi wenye taaluma ya umeme. E, ha Hakika tulisoma kwa vitendo. Walikuwa wakichukua nyaya na vipuli vingine na kutuonyesha, kwa mfano, kuwa waya wa chaji kontrol unawekwa hapa na waya wa betri unasimikwa hapa. Yani tulijifunza kupitia ishara na vitendo, lakini kwa kuwa tulikuwa na utashi na kiu ya kuelewa, tuliweza kujifunza na kufahamu kile tulichokihitaji mpaka sasa wanawake hao wanasema tayari wamekwisha pata faida ya kuwepo kwa mradi huo kwa kuwa giza awali lilikuwa likiwasumbua, lakini sasa limekwisha. ukweli huu unashuhudiwa na wakazi jirani na wanakijiji wengine kwa ujumla. Huyu ni Bibi Adera Ndere Imana akitoa mifano hai ya kuwepo kwa umeme tofauti na hapo zamani. Kandi ni ukuri byatugiriye akamaro Nishati hii imetuletea faida kubwa, kusema ukweli. Kabla ya kupata umeme huu, nilikuwa nikinunua mafuta ya taa ya faranga, kwa mfano, mia tano, na mafuta hayo kuisha baada ya siku mbili, kutokana na kwamba watoto wangu waliyatumia kusomea usiku. Lakini baada ya kuupata umeme huu, watoto wanarejea masomo yao ya usiku kwa raha mstarehe na kwa muda mrefu. Hakika umeme huu umetusaidia sana. Kwa upande mwingine hatua ya kuwepo kwa mume huu imekuwa ni taarifa isiyoisha utamu wa kuzungumza miongoni mwa wakazi wa Rwanda. Watu wanajiuliza ujanja unaotumiwa na wanawake hao wakati hata hawajaenda shule. Hawa ni wakazi wa Kigali wenye asili ya mkoa wa mashariki ambao wanafuatilia kwa ukaribu matukio katika mkoa wao wakifikia hatua hata ya kuitaka serikali kuingilia kati. Ungekuwa mfano mzuri kwa, kwa serikali yetu, kwa sababu wanawake wenyewe bado hawajasoma waliweza kutengeneza umeme wao iwasaidie wakuza miradi yao, kwa, kwa sababu kuna baadhi ya sehemu ambazo bado kuna tatizo la umeme. Sasa serikali inapaswa iwasaidie na wenyewe, iwasaidie hizo sehemu ambazo hazijapata hazijapata umeme vizuri eh. Baada ya kusikia hilo jambo, mi nilishangaa sana ni, na ninawapongeza kwa hayo walioyafanya. Uh, hao wanawake wali walifanya mambo mazuri sana. Hata mi mwenyewe nafahamu hicho kijiji ambapo hao wanawake wanaishi, walikuwa hawana umeme, lakini siku hizi wanao, kwa sababu hao wanawake waliwasaidia waka install umeme kijiji chote. Sasa siku hizi wote wana umeme, sijui waliwezaje wali bado tu mi na shanga walivyoweza kufanya hiyo kazi. We, umeme utasaidia vitu vingi, kuna ku labda kupika, kuwasha ndani ya nyumba kijiji chote, kuna kupiga pasi, kuna kazi nyingi nyingi ambazo umeme unaweza ukafanya umo kijijini, kuna kuonyesha huko shuleni, watoto wakaweza kusoma bila tatizo lolote. Kwa upande mwingine, kuna wanaokwenda mbali na kusema kuwa hatua ya wanawake hao ni kipimo halisi kwa mwanamke wa Rwanda kimaendeleo. Rwanda imekuwa ikitajwa na mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa kwa kumsaidia mwanamke kuliko nchi nyingi ulimwenguni, na bi Alise anasema huu ni ushahidi wa kauli hiyo. Kwa kweli wanawake nchini Rwanda wamepiga hatua katika sekta mbalimbali mbali. Kwa mfano katika mambo ya uongozi, mashuleni wanawake wamekuwa wengi na kwa kweli mi kama mwanamke nimekuwa nimefurahia sana kuona wanawake wamepiga hatua nchini Rwanda. Na sasa inapofikia kwamba mwanamke ana, anaweza hata kupiga hatua katika mambo ya kiufundi ni jambo linalofurahisha sana, na hii kwa kweli inaonyesha ni kwa jinsi gani serikali imekuwa ikitia nguvu kuwainua wanawake nchini. Hata hivyo, changamoto ambayo inaendelea kuwakabili wanawake hao ni uwezo wa kufikia azima yao. Hii ni kwa sababu vifaa vya ziada vinavyotakiwa kuchukua nafasi ya vile vinavyozeeka ni mpaka waagize India, na kusababisha kuhoji ikiwa wana uwezo wa kufanya hivyo. Jingine, ukitazama kiwango cha mahitaji ya umeme nchini Rwanda, unajiuliza ni kwa jinsi gani mradi huo utafanikiwa nchi nzima ikilinganishwa na uwezo wa wanawake hao ambao kimsingi ni mdogo. Pengine kutokana na kupigiwa upatu na wadau mbalimbali wanawatembelea na mwito kwa serikali, huwenda wakafanikiwa, ingawa inavyoonekana hilo linaweza kuchukua muda mrefu. Ndoto za akinamama hawa ni kuona mradi wao unaenea nchi nzima, ili kwamba tatizo la ukosefu wa nishati ya umeme hasa maeneo ya vijijini lisalie kuwa historia. Lakini huenda hilo wakalifikia, ikiwa serikali kama walivyosema watu wa maoni, itaingilia kati na kuwapiga jeki zaidi wanawake hao. Msikilizaji, kumbuka mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa maandalizi ya makala mengine. Tukutane wakati mwingine, endelea kuitegea sikio DW. Jina langu naitwa Silvanos Karemera kutoka mashariki mwa Rwanda.