Hadi uh, sasa ninavyoongea hatuna taarifa yoyote ya watu kuwahilika na hatutegemei, kwa sababu sisi tunalinda afya ya jamii na utaratibu kama ulivyo kwa mamlaka mbalimbali za udhibiti kokote kule duniani. Ukishasikia kwa mwenzio kuna tatizo, basi una, unaweka uh, mifumo ambayo ina, inazuia tatizo hili lisije nchini kwako. Kwa hivyo sisi kama mamlaka ya udhibiti tumezuia, hatua ya kwanza. Lakini hatua nyingine ni kufanya ukaguzi katika soko. Hivi sasa ninavyoongea, wakaguzi tangu jana yote wako katika soko, wanakagua kuhakikisha, kwamba lengo ni kubaini kama tuna tuna soseji za aina yoyote ambazo zimetoka Afrika Kusini, zimeingia nchini kwetu. Lakini pia ukishabaini, unazuia kwa hivyo kubwa pia ni kuzuia kama zipo zisiendelee kwenda kwa watu, lakini pia tumeendelea kutoa wito kwa wananchi, ikiwa sasa wana taarifa kwamba uh, wameziona hizo soseji zinauzwa sehemu, au kama ni mfanyabiashara nazo hizo soseji, kuzuia kwamba asiendelee kuuza. Lakini ni hatua gani pia nyingine ambazo eh, mnachukua dhidi ya eh, vyakula eh, ambavyo vimekuwa vikiingizwa kutoka nje ya nchi na kuhakikisha kwamba viko katika kiwango cha matumizi ya binadamu. Ukiachilia mbali swala hili la soseji ambazo zinatoka afrika Kusini, hatua ya kwanza ni mifumo. A, tuna mifumo ambayo kwanza bidhaa yoyote kabla ijaingia nchini kwetu lazima isajiliwe. Kupitia usajili tunatambua usalama wa bidhaa husika na ndipo inaruhusiwa kuingia katika nchi, lakini pia utambue kwamba bidhaa hizi hata kama zinaingia katika hizi vituo vya forodha lazima zipitie katika maabara. Uh, kwa uzuri ni kwamba mamlaka ya chakula na dawa, sisi kama Tanzania tunajivunia kwamba tuna maabara ambayo ni kubwa na, sasa, na, na ya ni ya kisasa, na maabara ile inatambulika na Shirika la Afya Duniani. Maanake ni kwamba maabara hiyo pia inatumika kama maabara rejea, kwa maana kwamba hata nchi nyingine huko wakishindana, maabara ya TFDA inatumika kutoa majibu ambayo yatakuduika na pande zote. Kwa hivyo tuna, tunajisikia fahari kwamba mifumo yetu ya udhibiti katika nchi yetu iko thabiti na hatuna namna yoyote ya kusema kwamba bidhaa tutakuwa na mashaka naam. Gaudensia, kama mna maabara bora na mnafuatilia kwa makini, kulikoni pengine hizo soseji zimeweza kuingia hadi katika maduka ya Tanzania na watu wakazitumia hadi zilipobainika, eh, ilipo huko nchini Afrika Kusini kwamba hazifai? Hadi sasa sijatoa takwimu yoyote ya kusema kwamba bidhaa hizo zimeingia Tanzania au la kuingia ingia kwa Tanzania kuna wale ambao wanafuata mifumo ambayo iko thabiti, kwa maana kwamba mifumo halali, lakini pia kuna wengine itambulike kwamba kuna ambao wanatumia njia za panya kuhakikisha bidhaa zao zinapenya katika soko, na ndio hao ndio maana tukasema kwamba lazima tufanye ukaguzi kujiridhisha, kwamba je, bidhaa zilizopo katika soko kama zipo, je, ziliingia kwa uhalali, lakini pia hata kama hazikuingia kwa uhalali hizi zitaendelea kuwepo katika soko, ni kuhakikisha kwamba unakagua katika soko lako, kama ukiona bidhaa ziliingia vyovyote vile, kikubwa ni kuhakikisha, kwa sababu kule wenzetu kuna tatizo, kuhakikisha kwamba haziendelee kusambazwa. Pengine hatua hii ama marufuku hii a, ambayo mmeitangaza itakwenda kwa muda gani ya kuzuia e, soseji hizi? Kwa sasa tu itambulike kwamba Mamlaka ya Chakula na Dawa imesitisha utoaji wa vibali vya uingizaji nchini kwa bidhaa za nyama kutoka Afrika Kusini mpaka hapo ambapo itakapoamriwa vinginevyo. Sasa kuamriwa vinginevyo ni lini? nitashindwa kusema kwa sababu, kwa sasa hivi tunashughulikia hili tatizo ambalo lipo ambalo limetokea kwa nchi ya wenzetu. tunajaribu kuangalia nyumba yetu tunaiweka, ili tusipate tatizo hilo. Kwa sasa hivi tunajikita hapo. Sasa milango itakapofunguliwa, nadhani mtajulishwa.