ni wiki nyingine msikilizaji, ambapo tunapatana tena katika kipindi hiki cha Vijana Mubashara 77 asilimia, ambapo kijana unapata nafasi ya kujadiliana na wenzako kutoka sehemu tofauti kuhusiana na masuala mbalimbali yanayowahusu vijana. Leo hii swali tunalokuuliza kijana ni, ulimwengu ungekuwaje bila mtandao wa intaneti? Karibu tulijadili hili. Mimi naitwa Jacob Safari. <coughs> <coughs> <coughs> Wa kwanza kabisa aliyejitokeza kuushiriki mjadala huu wa vijana mubashara leo hii ni Anaclet Ferdinand, ambaye yuko chuo kikuu cha Mtakatifu Agustino huko Mwanza, Tanzania. Anasema ulimwengu bila mtandao wa intaneti, nafikiri mambo yangekuwa magumu zaidi, kwani mtandao wa intaneti umesaidia sana katika nyanja zote za maisha. Mimi binafsi mtandao wa intaneti umekuwa ukinisaidia kwa masuala mengi kama vile katika masomo yangu, ambapo nimekuwa nikitumia intaneti kutafuta taarifa mbalimbali kwa ajili ya masomo. Tumekuwa tukitumia na taarifa mbalimbali mimi na wanafunzi wenzangu, yakiwemo pia mambo ya kusoma. Lakini pia nimekuwa nikitumia mtandao wa internet kuwasiliana na marafiki zangu wa Tanzania na wa nje ya Tanzania. Nimekuwa nikipata habari za ulimwengu kwa muda mfupi. Pia nimekuwa nikitoa mawazo yangu na kusikika ulimwengu mzima kupitia mtandao wa internet. Kwa mfano kupitia mtandao wa Facebook, nimekuwa nikitoa maoni yangu hapo studioni na kurusha moja kwa moja hewani kupitia kituo cha DW Kiswahili. Ndivyo anavyohisi Anaclet Fadinand hapo. Yeye yeah, masomo yake yangekuwa magumu sana bila intaneti. Na kwenye simu nako, vijana wanachangia na vipi kuhusiana na mada hii katika 77 asilimia fitina Paul, fursa ni yako. Hilo suala la la, la intaneti lisinge likuwepo kwa teknolojia tuliyonayo kwa sasa, linge kuhamisha parefu sana, kulingana na teknolojia tuliyonayo namna ya kupata taarifa na mambo mengine hususan kama taarifa kuzipata kwa haraka zaidi, na ndiyo maana sasa, hata ukiangalia teknolojia ya sasa hivi inapatikana kwa intaneti. Mfano kama masuala ya ya ya, ya biashara, watu wengi watu wengi wanatumia intaneti kufanya biashara zao, wanatangaza biashara zao kup, kupitia intaneti, mambo ya Twitter Facebook na mitandao mingine kupitia internet. Uh, yaani wangelikuwa wameathirika sana labda kungelikuwa na teknolojia nyingine tofauti na internet lak lakini kusingelikuwepo tena na nyingine kama ilivyo internet. Vijana tungekwama sana yaani kufanikisha malengo yetu. Joseph Kalinga kutoka Tanzania, yeye pia ana hamu ya kujitosa katika vijana mubashara, na maoni yake kayatoa kwa maandishi akisema, kiukweli tungepitwa na mambo mengi sana, maana internet imetufanya kuona na kujua, kujifunza mengi sana yanayofanyika duniani. Kiukweli internet isingekuwepo, basi anayejua angebaki kujua peke yake na asiyejua angebaki kutojua kabisa. Maana intaneti imekuwa kama shule, tunaona na kujifunza mambo mbalimbali mbali kupitia intaneti. Hata nyie DW, isingekuwa intaneti, basi tusingekuwa tunawasikia kabisa, na kuna uwezekano wapo ambao wangekuwa hawaifahamu kabisa hii DW. Intaneti imekuwa ni shule kwa vijana wengi, ndivyo inavyosema Joseph Kalinga. Ni ukweli usiopingika kwamba mazuri ya intaneti ni mengi, lakini pia ni ukweli usiopingika vilevile kwamba vijana ni watu wenye maoni tofauti kuhusiana na mambo mbalimbali mbali. Hebu tumsikilize Fadhili Folinga. Yeye yeah, ama yapya kutuambia. Nipo mtaa Mji Mwema, almashauri ya mji wa Tuliba, mkoa mpya wa Songwe, Tanzania. E, kwa maoni yangu ni kwamba ulimwengu ungekuwa ni vizuri tu bila bila intaneti, kwa sababu intaneti imechangia madhara makubwa sana sana sana. Madhara mojawapo yamechangia kueneza mambo machafu katika ulimwengu kuna manufaa na mazuri Ma, mazuri yake ni kwamba yametufanya tupate habari kwa wingi kwa dunia nzima, lakini imechangia kwa wingi kueneza tabia tabia mbaya kwa eh, maoni yangu ni kwamba mtambo un, wa intaneti vijana wamekuwa umekuwa wazuri zaidi kuliko kuwanufaisha kwa sababu vijana wengi wamejikita kuangalia katika intaneti mambo ambayo sio mambo amba machafu, maswala sio ya ngono, maswala sio ya mabinti, kwa hiyo ni, ni kama umewangamiza zaidi. Ndiye Fadhili Valinga huyo, kama anavyopaza sauti yake na kulizungumzia ya swala hili. Paul Msalaba naye anatofautiana na Fadhili, kwani anadai ulimwengu ungelikuwa gizani bado. Maana internet imerahisisha kila kitu. Vijana tunapata kujifunza mambo mengi sana kutoka nchi mbalimbali mbali. Lakini pia internet imekuwa ni mahala pazuri pa kuongezia maarifa na hasa kwa wanafunzi na watafiti mbalimbali mbali. Lakini pia kwa kiasi kikubwa intaneti imeongeza kasi ya ukuaji wa maendeleo Vijana wa Mombasa, Kenya nao hawajaachwa nyuma. Wanasema wao pia wamo sana katika vijana mubashara, na ndiyo maana sasa hivi nampa nafasi Abu Aini Abdi anayesema: kwa maoni yangu naona ulimwengu ungekuwa usioeleweka, kwani teknolojia imetusaidia katika kila sekta, hasa sisi wa Somali tuna shukuru ya kwamba lugha yetu ambayo ilikuwa hatarini imenusirika kwa kuhifadhiwa katika intaneti na mitandao ya kijamii. Abu Aini Abdi, intaneti haijamfaa yeye tu, bali jamii yake nzima. Ndivyo anavyosema huyo kijana kutoka Mombasa. Na msikilizaji, burudani na vijana ni kama kupe na mkia wa ng'ombe, hawaachani. Na ndio maana sasa hivi tunajirusha kidogo indi ni vijana mubashara na katika 77 asilimia. Leo kijana, tunakuuliza ulimwengu ungekuwaje bila mtandao wa intaneti? Tusalie huko huko Kenya, ambako Jamila Hassan, msichana ambaye ni mtumiaji mkubwa wa intaneti, kama kijana yeyote wa kisasa, anatoa mchango wake kuhusiana na suala hili. kama mimi, tuseme ile nikiamka tu asubuhi, hata huwa kukosa kumwomba Mungu, fikiria tu leo kumeanguka nini? So lazima ni browse. Kila mara nikikosa internet ama ulimwengu ungekosa internet, basi ingekuwa ni huzuni kuseme kwa kila mmoja. Lakini hata e, kitambo vijana walikuwa wanaishi tu maisha mazuri bila internet kwa hivyo. Lakini sasa kuna vitu vingi ambavyo vimechipuka hasa kwa vijana, so inakuwa hii internet ni kama ni chakula chao cha kila siku. Toto, unaweza kuwa unahitajika ununue maziwa unywe, lakini unaona afadhali nunue credit, ni kebando, ni browse. kwa kuwa nataka ile, yani pia mimi niwe up to date kunaendelea nini ulimwenguni lakini licha ya kuwa intaneti imekuwa kama chakula kwa baadhi ya vijana, kwa wengine wanahisi ingekuwepo isingekuwepo mambo yangekuwa sawa tu, kama Alec Edward, yeye anasema, kwa mtazamo wangu ulimwengu bila ya uwepo wa intaneti maadili yangekuwa mazuri sana tofauti na kizazi cha sasa na kijacho. Na anaungwa mkono na Jaberi Masato anayesema ulimwengu haungekuwa na tofauti yoyote, mambo yangekuwa kawaida tu, kwani hata zamani watu walikuwa wakiwasiliana kwa njia ya barua. Kilichobadilika ni uboreshaji wa kisayansi. Tena zamani kulikuwa hakuna uongo kama sasa. Mfano, mtu anapigiwa simu sasa hivi akiwa sehemu fulani, ila anasema yuko kwengine mbali kabisa. Na Burundi nako wapo vijana wanaofuatilia vijana Mubashara, wanalizungumziaje swala hili? Naitwa Ernest Ndaizee kutoka Burundi. Ya, hapo kabisa bila intaneti hatuhujuana kabisa watu wa aina mbalimbali, ila sasa hivi kwa vile intaneti ipo, tunajuana kabisa, hata akiwa bara la Amerika unamjua kabisa. Kwa upande mmoja inaweza kufanya mazuri, kwa upande mwingine ha, mambo mabaya. Kuna watu wanaoweza kuchonganisha watu. Mazuri, kuna vipindi vinaweza kutuelimisha, unaweza kusoma kwenye intaneti Mi naitumia tu vizuri kwa kusoma tu. Nchini Tanzania, Menas Isaac Ndamcho yeye ya anasema ulimwengu ungekuwa kama msitu bila intaneti, maisha wanayoishi wanyama ya kutokuwa na mawasiliano ndiyo yangekuwepo. Sasa na kwa Tanzania tungebaki na sanduku la posta na barua zisingefika, na kama zikifika ni kwa kuchelewa au zishafunguliwa. Yaani, ingekuwa vurugu tupu. Ni maoni yake Menas Isaac Ndamcho hayo. Siku zote kufanya kazi au kushirikiana na, na vijana ni fahari kubwa mno, na ndio maana nimefurahia sana kwa mchango wako uliohutoa katika vijana mubashara 77 asilimia. mimi ni Jacob Safari. Hadi wiki ijayo kutoka Bonn, kwa heri <mucho>