kwa mujibu wa takwimu za wataalam wanaofuatilia mwenendo wa ugonjwa wa homa ya matumbo angalau watu milioni 21 kote duniani wengi wao wakiwa katika mataifa yanayoendelea huugua homa ya matumbo kila mwaka hali hii huwasababisha watoto wengi kukosa kuhudhuria shule au watu wazima kufanya kazi zao na hivyo kutoshiriki katika uzalishaji hadi watu laki mbili ishirini elfu wengi wao wakiwa watoto hufariki baada ya kuambukizwa homa ya matumbo kwani hukosa kupata matibabu mwafaka. Ni kutokana na hatari hiyo ndipo zaidi ya wa wajumbe mia tatu wanaoshiriki katika kongamano la siku tatu mjini Kampala wanatarajiwa kuja na ufumbuzi wa kukabiliana na homa ya matumbo. Elizabeth Odundo na Mary Kirui ni maafisa wa afya kutoka Kenya wao ni miongoni mwa washiriki. Maswala ambayo tutajadili katika mkutano huu ni kuhusu haswa uzito wa ugonjwa huu wa homa ya matumbo. Ugonjwa huu unaweza kuenezwa kutoka kwa maji taka, vyakula, inaweza kuenezwa kutoka kwa wale ambao wanashughulikia watoto. Tunapolea watoto, tuwafunze, uh, mambo ya usafi, kunawa mikono vizuri, Kukula chakula safi na pia tuelimishe watu wakubwa, wakati wanapopika chakula, wapike vizuri. Ijapokuwa kuna dawa za kutibu homa ya matumbo, uchunguzi uliofanywa hivi karibuni na Muungano wa Kimataifa dhidi ya Homa ya Matumbo unaonyesha kwamba vijidudu aina ya Salmonella Typhi vinavyosababisha ugonjwa huo vinazidi kuwa sugu kwa dawa hizo. Profesa John Lusingu ametokea Shirika la Kitaifa la Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu Tanzania NIMRI. Vimelea vinavyosababisha ugonjwa wa homa ya matumbo vimejenga usugu kwa dawa ambazo zinatumika, kwa Kiingereza zinaitwa antibiotiki zilianza kutumika kwenye miaka 1950 kama vile chloramphenicol na baada ya kujenga usugu vikaja e, nji, nani dawa nyingine mbadala, lakini sasa usugu unaendelea kuwa mkubwa zaidi. Wataalamu wanapendekeza chanjo zinazotolewa dhidi ya homa ya matumbo ziboreshwe ili kukabiliana na vijidudu ambavyo vinazidi kuwa sugu. Aidha, wanapendekeza utafiti zaidi ufanywe kuhusiana na chanjo zinazoweza kutolewa kwa watoto walio chini ya miaka miwili ili wapate kinga inayostahili. Huyu hapa tena Profesa John Lusingu. Inawezekana hizi chanjo zikazalishwa ambazo zinaweza zikatumika kwa ajili ya watoto hata chini ya miaka miwili ili ziingie katika mpambo, mpango kamili wa kuweza kuwachanja watoto kama ambavyo unatumika sasa hivi. Lege Emanuel, DW Kampala.