Karibu kwa mara nyingine mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Duchivele kutoka Bonn na katika wasaa huu wa Kiswahili kina wenyewe hivi leo tumemkaribisha Profesa Said Ahmed Muhamed Khamis, mwandishi wa fasihi na mhadhiri mstaafu wa taaluma fasihi wa miaka mingi sana kabisa. Tupo naye hapa Bairut, ambako wamekuja pamoja na wengine kuhudhuria maadhimisho ya miaka thelathini ya kongamano la kimataifa la Kiswahili ambalo yeye ni miongoni mwa waasisi wake. Karibu sana profesa. Sana, asante sana, nashukuru na asante. Mada ambayo tunataka tuizungumzie Profesa Said leo ni kuhusu Uh, maendeleo ukuaji ikiwa upo au udumavu wa fasihi ya Kiswahili kwa mujibu wa jicho la mtaalamu na mtu ambaye ndani umo ndani ya fasihi ya Kiswahili wenyewe. Unaiangaliaje fasihi ya Kiswahili kwa ujumla ndani ya kipindi hiki ambacho umekuwa ni miongoni mwa alama za fasihi ya Kiswahili? Uh, tutaweza kuijua kwa namna mbili: moja ni nzuri, ya pili sio nzuri ya kwanza ni kwamba vijana uh, wako njiani na wengine washafika uh, katika suala la fasihi yenyewe na kadhalika, yaani kwa maana na kwamba vijana wanaandika vitabu, vijana wana wanachukulia fikra za kuwa watu fulani wana wana wana, watakuwa na pesa fulani ili wa, waweze kushinda mashindano ya aina fulani fulani na hayo yameshafika kwenye, kwenye fasihi na hayo na hayo yameshapita kwa namna, na nafikiri itakuwa inaendelea zaidi kuhusiana na hayo kwa kwa na uh, <clears throat> lakini pia naona uh, kuna baadhi ya vyuo vikuu viliyopo Afrika Mashariki. Uh, wanatumia uh, nadharia fulani ya kuweza kuwafanya vijana uh, kupata njia za kufanya fasihi, maanake sisi wen, wengine wazee toka tulipokuwa zamani tumejifanyia tu mwenyewe. Mwenyezi Mungu katupa vipaji, na hivyo vipaji tukaona tuvitumie, nafahamu na kadhalika, lakini sasa hivi tunapata darasani kitu kinachoitwa kwa Kiingereza creative writing, yaani eh, <coughs> suala la, la, la kufanya uandishi ubunifu na kadhalika. Kwa hivyo hizi zina, zi, mimi zinanitia moyo sana kwamba vijana wanasoma wana suala hili, na katika kusoma wanajaribu kwa mfano, wanafunzi wana, walokuwa nafanisha mimi walokuwa nimewafanyisha wako tayari wameshaandika na, tume, na tumepeleka kwenye publishers na wamekubali publishers, na zishatoka baadhi ya hizo yenyewe zilizokuwako huku. Halafu <coughs> kwa sababu ya, ya, ya Kiswahili kimesambaa katika Afrika Mashariki yote, uh, inakuwa watu vile vile wanafikiria suala la kufanya fasihi, kuandika fasihi kama Kenya, Tanzania pia mm -hmm. Sisi waandishi tumeshakuwa uh, waandishi ambao hatuko pale pale tu kila wakati. Kwa mfano suala la uh, reality katika fasihi ya reality, maana yake asante, na, na, na, na, kwa sababu ni suala ambalo nitaka nikuulize mimi hili kabla ya kuingiza wewe ni uh, nitaka nikuulize au nitaka kujua mawazo yao kuhusu mm -hmm. mabadiliko ya fikra ndani ya fasihi ya Kiswahili mm, katika kipindi hiki ambacho umeshuhudia ukiwa mwenyewe mwandishi tangu ukiwa kijana mpaka saizi umeshastaafu, je, kimekuwa na mabadiliko mm, ya fikra za waandishi wa fasihi ya Kiswahili, wana fasihi ya Kiswahili au wamebakia katika <coughs> kona moja ya mawazo papo kwa papo mumo kwa mumo? Mm, uh, hakuna pahala popote, hakuna nchi yoyote, hakuna vyombo, waandishi fulani ambao wame wamevitupa tu kutupa maana yake ni nini? Kila siku tutakuwa tunaandika tu uh, jambo hile lile na kitu kile kile, kila siku inakuwa kidogo upumbavu, kusema la kweli. E, kwa hivyo sisi wengine ambao tumepata Mwenyezi Mungu katika kufikia katika, uh, hali ya, ya uprofesa na nini na, na kusomesha wanafunzi na kusoma vitabu vingine vimetuletea e, nia ya ku ondoka kidogo mambo ya hii ya, hi, ya, ya, ya u, uandishi wa uhal, uhalisia. Kwa hivyo tu, tunaandika vitu ambavyo sasa hivi vya tia vitu vingine ambavyo ni vipya kwa fasihi ya Kiswahili. E, kwa mfano suala la e, kwa Kiingereza wanaita uh, magical realism. Yani, ni Uhalisia, wama, wama, wama na namna na, na, na, na, na, na hivyo na kadhalika na kadhalika mambo kama hayo, ee, lakini tatizo letu liliopo ni kwamba watoa uh, vitabu wanaogopa. Unafahamu, wanaogopa vipi? Wanaogopa kwamba vitabu havitouza, unafahamu. Lakini w, mi naona sijui kwa nini hivyo, kwa sababu mimi vitabu vyangu hivyo unavyovizungumza hivyo vipya. Mbona vinauzwa tu kila siku? Sijui kwa nini. Au pengine woga wao ni kwamba <laughs> hadhira ambayo mnaiandikia hiyo dhana ya uhalisia wa kimazingaumbwe mm. ni hadhira ambayo haiwezi kupokea fikra kubwa kama hizo za kumtoa mhusika kutoka kwenye ardhi akaishi katikati ya, mm. ya mawingu mkamtoa mm -hmm. katika uh, maisha halisi ya kula na kunywa na kndani ya nyumba yake mkampeleka mm. ndotoni, mkampeleka akhera, mkampeleka kwingine pengine wanaona hadhira yenu ni changa sana kuweza kupokea fikra zenu ama vipi? Na, na inaweza ikawa ni hivyo, lakini mbona huko nyuma tulipokuwa hata tujaandika tumesoma vitabu uchungu nzima tume, tumesoma kwa bibi zetu ambao na, na kadhalika kwamba Alfu Lela Ulela watu wanakwenda juu wanarudi mbinguni na kadhalika na mambo kama hayo, na bado mpaka leo yapo mambo hayo eh. Sasa tunaogopa nini? Ah, manake hapa bwana huku na lazima uwepo uhalisia. Sijui uhalisia manake nini, na hii ni uhalisia vile vile kwa namna fulani. E, mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wasallam kenda mbinguni yule yule ni binadamu, vile vile, unafahamu. Sasa ajabu ni nini, nini? Unafahamu, mimi nafikiri ni swala la kutokujua tu haya mambo, mtu akishajua yale mambo basi atajua na kadhalika lakini hakuna kitu muhimu katika fasihi ila isipokuwa ile ile utamu wake, na ule utamu hauji tu katika maneno ya kawaida yaliyokuwapo hapa. Lazima utafute njia nyingine, ambayo njia hii inavuta watu, unafahamu. Ni kweli, inakuwa vigumu ku, kuisoma nani hii, kusema babu alipofufuka, unafahamu wewe, ile ile title yenyewe ile ya mwanzo, ile jina, unaona kwamba kuna mtu kafufuka, itakuwa vipi na kadhalika. Lakini utaposoma utaona kuna utamu wa aina fulani, unafahamu no. Sasa ile maudhui yanakuja baadaye katika kile kile na kadhalika. Kwa hivyo kuna, kuna, kuna njia mbili kama nilivyokusema mwanzo. Moja ni kwamba uh, sisi tuko tunaendelea mbele. Pili ni kwamba wale waliokuwa hawataki naona kuwa hawaendi mbele lakini tunaandika na tunaendelea kuandika. Naam, na sasa kizazi kinasogea mbele kama ambavyo hivyo umeanza kuandika tangu miaka ya sabini mm. Sasa ni kwenda elfu mbili na ishirini. Kwa hivyo ndani ya kipindi cha miaka 50 takribani ya uhai wako na, unaandika na kuandika na kuandika. Naam, unapogeuka nyuma ukaangalia alama ambazo umeziacha katika fasihi unadhani kwamba kizazi ambacho kinakufuata wewe kinaweza kujaza ombwe ambalo lipo katika fikra na utunzi na ubunifu na mambo ambayo umeibua ndani ya kipindi hiki cha uandishi wa fasihi, unadhani kwamba kuna kizazi ambacho kinakufuata nyuma yako, mm -hmm. au utaacha ombwe? Mimi nafikiri kwa namna fulani nitaacha kwa kiasi. Unafahamu, kwa mfano uh, tuna kitabu ambacho kimetoka uh, ile, ile title inasema uh, moja kwa moja kwamba tumbo lisiloshiba. Hiyo tu peke yake mazinga ombwe kwa namna fulani, lakini katika, katika kitabu kile ndani vile vile kuna wanafunzi wangu wawili Ukizisoma unaona moja kwa moja, mimi sikuwaambia wafanye wenyewe tu, unafahamu. Moja kwa moja unaona kwamba kuna fikra nzuri kabisa ya aina mpya, unafahamu, ya uandishi wa fasihi kwa namna fulani. Kwa hivyo, kwa kiasi fulani ninahisi na naona furaha kwamba hu kile nilichokiwacha nyuma kinaanza kuja moja moja kwa moja. Asante sana <laughs> Profesa Said Ahmed Muhamed Khamis, mtaalamu wa fasihi na mhadhiri mstaafu, na kwa kushiriki leo kipindi hiki cha Kiswahili Kinawenyewe. Asante sana profesa. Asante kwa kunipa nafasi hii.