Ni jambo ambalo au swala ambalo ni nyeti kidogo eh, wengi wanaweza kulitupilia mbali wakaona hii ni kama mzaa, lakini ninavyojua mimi, pamoja na kwamba siungi mkono mambo mengi ambaye huishia kuleta shida katika mataifa, mara nyingi huanza kama mzaa, kama mchezo mchezo, labda kule Angola, Sierra Leone ilianza namna gani? Wanafunzi huwa saa ingine ni vitu vidogo vidogo tu, Lord. Lord Resistance Army Uganda, unaona. Lakini si jambo linafaa watu kulichukulia hivi hivi. Ni nini unadhani kwamba imechochea hoja hii, pamoja na kwamba lilikuwa limeanza awali kidogo, lakini sana sana linachochewa na hasia walizonazo watu ambao kidogo wanaona wamedhulumiwa wakati wa uchaguzi, watu ambao wanaona hizi kura si kwamba tu zimeibwa, ila kwamba kuna watu katika taifa hili ambalo dhana yao ni kwamba taifa ni la watu fulani na wala sio wengine ni hisia ambazo zinatokana na uchungu wa kupoteza kura na kwamba hizi kura zimeibiwa. Matamshi hayo ambayo yalitolewa na NDI, unadhani kwamba yalikuwa ni mtizamo wake binafsi au alikuwa anawakilisha mtizamo wa upinzani, ikizingatiwa kwamba ni mmoja wa washauri wa muungano wa NASA? Upinzani kwa sasa umejipata ume, ume katika hali ambayo wange, wangefanya chochote kile ili kurekebisha hali iwe nzuri kulingana na maoni yao, kwamba nchi hii ni kama kidogo inaenda vibaya sana. Kwa hivyo wanahitaji labda mambo ambayo ni radical sana, manake mambo ya kawaida huenda ya, yasisuluhisha. Kwa mfano hawana imani kwamba mahakama inaweza kutatua matatizo ya Kenya. Lakini huoni kwamba hili linaiweka nchi katika hali tete zaidi, ikizingatiwa kwamba Kenya imetoka tu katika uchaguzi wiki mbili zilizopita? Hali tayari ni tete, watu wakisubiria uamuzi wa mahakama ya juu kuhusu uchaguzi wa rais, alafu kuje mazungumzo kama haya ambao ni nyeti sana kuhusu nchi kugawanyika katika vipande vipande. Je, tutaweza kushtumu upande ambao unaleta hoja hii kwamba imeanza kuiweka Kenya katika hali ambapo watu watazidi kutengana zaidi? Kuna swala la ukabila hapa, kuna swala la kwamba uchaguzi pengine haukuendeshwa kama watu walivyokuwa wanatarajia. Watasema pengine mfumo wa uchaguzi ulikuwa na mashaka, na kuna wengine ambao pia wanatoa hoja kwamba kuna baadhi ya makabila ambayo yametengwa au kuna makabila ambayo tangu miaka hamsini na yamekuwa yakitawala Kenya. Haya yote ukiweka kwa pamoja, unadhani huu ni wakati mwafaka kwa Kenya ya kufanya mjadala kama huu wa suala la kujitenga? Ha, hakuna wakati mwafaka wa kujadili shida nchi iliyo nchi ikiwa na matatizo, lakini kwa bahati nzuri nchi hii haina matatizo mazito kama mataifa fulani ambayo yana shida. Shida ya taifa hili pamoja na kwamba ni ukabila, lakini si ukabila miongoni mwa wananchi ni ukabila unaojitokeza wakati kuna vitu vya kugawanya, kama vitu vya siasa. Lakini wananchi kwa ujumla wao, ukabila wao sio hali ya kutisha nchi hii. Shida iliyoko nchi hii, na ndo nasema ni shida ndogo sana, shida iliyoko katika taifa la Kenya kwa sasa, inachangiwa na mambo ya uchaguzi. Na mara kwa mara mimi husema iwapo nchi hii itachomeka, itakuja chomeka sababu ya kitu kidogo kama kura peke yake. Maanake ikiwa tunaweza kuwa, kuwa ilio, na kura ambayo imeendeshwa kwa njia iliyo haki na huru sidhani mambo haya yote unayesikia yanaweza kuwa na uzito yaliyonayo yali nayo sasa.