Deutsche Welle, mbiu ya mnyonge. Mgala muue na haki umpe, Waswahili husema yaelekea kuwa kauli mbiu ya familia mbili zilizopoteza wapendwa wao baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika nchini Kenya tarehe nane mwezi Agosti. Samantha Pendo mwenye umri wa miezi tisa aliuawa nyumbani kwao Nyalenda huko Kisumu, naye Stephanie Mora akauawa nyumbani kwao Madhare jijini Nairobi. Watoto hawa wawili wanawakilisha Wakenya waliouawa baada ya matokeo ya uchaguzi kutangazwa na tume ya kusimamia uchaguzi nchini Kenya, wengine Ujambo wa msikilizaji na karibu kwenye makala mbiu ya mnyonge, ambapo familia hizi zinataka maafisa waliotekeleza unyama huo kuchukuliwa hatua za kisheria. Hata hivyo, wakuu wa idara ya polisi wangali wanasisitiza kuwa hakuna afisa yeyote aliyeua raia walipokuwa wakijaribu kuzima fujo baada ya rais Uhuru Kenyatta kutangazwa mshindi dhidi ya Raila Odinga wa muungano mkuu pinzani NASA. Jiunge nami wasilwa kufahamu Silwa kufahamu. Baba yetu leo tunakwenda tunahangaika, hatuna mahali pa kulala. Wakati baba alikuwa yuko, wandugu walikuwa chungu tele. Leo baba yuko tena, wengine wanatusimanga, wengine wanatufukuza. Shauri yako wewe. Kifo, kifo, kifo hakina huruma wake Remi Ongala unaelezea kwa kifupi maadhila wanaopitia waathiriwa wa ghasia za baada ya uchaguzi nchini Kenya. Kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za binadamu nchini Kenya, KNHCR, Wakenya 24 walipoteza maisha yao baada ya maafisa wa polisi kuvamia makazi yao yaliyo ngome za kinara upinzani Kenya, Raila Odinga, idadi ambayo vyombo vya dola vimekanusha likisema kuwa waliowawa ni watu sita waliokuwa wahalifu. Wakati Lansa Achieng na Joseph Abanja walipofunga pingu za maisha mwaka 2012, walikuwa na matarajio ya kujaza ulimwengu kwa mujibu wa maandiko na kuwa wangeishi maisha ya raha mstarehe. Hata hivyo, hawakujaaliwa kuwa na watoto. Kila mara Achieng angetungwa mimba, iliharibika moja baada ya nyingine. Miezi sita iliyopita, dua yao iliitikiwa na Mungu. Achieng alijaaliwa kupata binti binti huyo alibatizwa jina Samantha Pendo. Ndoto ya kuwa wazazi ilitimia. Walimuita jina hilo kwa kuwa Mungu hakuwa ameonyesha tu huruma, lakini alikuwa amewakumbuka baada ya changamoto za kupata mwana kwa miaka mitano. Ila usiku wa tarehe 11 mwezi Agosti mwaka 2017 jina Pendo sasa limegeuka na kuwa ndoto mbaya, jina mizi pindi tu baada ya Joseph na mkewe kupiga kura na kurudi nyumbani kusubiri matokeo yake, katika mtaa wa mabanda wa Nyalenda, wasilolitarajia likajiri. Usiku wa manane walivamiwa na watu wanaodai kuwa maafisa wa polisi mbali, wako mbali, wako mbali, bado, wako mbali, bado. Wanandoa hawa hawakujua kuwa machafuko hayo yangebisha hadi kwao kwani walikuwa ndani ya nyumba. Kinaya ni kuwa wale waliotarajia kuwalinda kisheria ndio waliotonesha kidonda chao. Jina la mwana wao wa kipekee sasa likitajwa halina upendo ndani yake, ila linakuja na uchungu, machozi na maumivu mioni mwao. Joseph Abanja ni baba mwenye mchanganyiko wa hasira na majonzi. Anataka wahusika wachukuliwe hatua za kisheria. Nasikia vibaya sana nikitolewa kwangu, nikipigwa, nanaumiza mwanangu, inaniuma sana. Hiyo tu ndo kuta, sasa sijui nani nasiwatasema na nini, nasikia uchungu mali niko sisikira, nimeshindwa kulala siku zote, nashinda nikaangaika huku na huku, kutoa mtu kwa nyumba kwenda kuenda kumpiga kiwango paka unapiga mtoto wake. Samantha Pendo aliaga dunia jumamoja moja baadaye katika chumba cha wagonjwa mahututi katika hospitali ya Gakana madaktari wanasema kuwa Pendo alikuwa na majeraha ya kichwa na alivuja damu kwenye ubongo uliosababisha mauti yake. Babake anasema kuwa alijeruhiwa kichwani na maafisa hao wa polisi waliowavamia. Kamishna wa polisi eneo la magharibi ya Kenya Wilson Njenga amekanusha kuwa maafisa wa polisi waliopiga wakazi ama hata kumvamia mtoto Pendo. Aidha amesema kuwa watawajibika tu uchunguzi utakapobainisha kuwa mmoja wao alihusika kwenye kifo cha Pendo. Nyinyi seen... mmejionea kuwa polisi walikuwa wanajaribu kutoa mawe na tairi kwenye barabara. Hakuna polisi aliyeingia mtaani, mtu asiseme kuwa polisi walivamia mitaa. Hata hivyo, David Okoth ni mwathiriwa wa machafuko hayo mjini Kisumu, anasema kuwa aliponea kifo kwa tundu la sindano usiku ambao Rais Kenyatta alitangazwa mshindi, anauguza majeraha katika hospitali ya Gakani. Mi nikakata barabara kabla sijafika katikati, ndie nikasikia tu milio ya risasi, kanichapa hapo, kuna kichwa kaanguka chini. Zaidi ya kilomita mia tatu kutoka Kisumu, katika mtaa wa mabanda wa Madhare, familia nyingine inaomboleza mwanawao wa miaka tisa aliyekuwa katika darasa la nne. Stephanie Mora aliuawa kwenye machafuko ya baada ya uchaguzi. Stephanie, alikuwa anacheza na, na wenzake kwenye roshani kwenye orofa ya nne ya jumba lao alipopatwa na risasi inayosemekana kulengwa na afisa wa polisi. Damakrin Marube ni mamake Moraa, amejawa na simanzi ya kumpoteza mwanaye. Alikuwa nyota kwa familia yake. Majirani wanajaribu kumfariji, ila faraja zao zinaelekea kuishia bila ya manufaa. Anasema kuwa siku hiyo aliamkia kazi za nyumbani kabla ya kupokea habari za tanzia ya mwanaye. Mtoto akatoka akaenda kucheza, na mi nikatoka nikaanza kuvua nguo, masaa kidogo mtoto mwingine akakimbia akaniambia, mama, Stephanie Stephanie amepiwa risasi, hako huko juu, amekufa. Baba kemora alikuwa katika shughuli zake alipopokea taarifa hizo. Wamejaaliwa watoto wawili sasa limeachwa pengo baada ya Moraa kuwawa ukimbia, nikapata mama amesakimbia huku kumwangalia, kapata amepigwa risasi hapa. Nikaenda kutokea kumwangalia kidogo, kwa sababu mimi ni mtu ninachua vile mtu anakufa, kapata amekufa. Kama tu ilivyokuwa Kisumu, pindi tu baada ya tume ya kusimamia uchaguzi na mipaka kumtangaza Uhuru Kenyatta kuwa rais, vijana walianza kuandamana kwa madai ya udanganyifu kwenye mchakato mzima wa kuhesabu kura. Majirani wawili wanaoishi mtaa huu wa, wa Madhare wanakubaliana kuwa afisa wa polisi ndiye alihusika na kifo cha Moraa. Collins Otieno ni jirani polisi. vile aliyemapo alishut direct, hata si ati asema ati ni by mistake vile aliyemapo alishutapo direct. Moses Onyango ni jirani mwingine aliyeshuhudia tukio hilo. walikuwa maskari wawili mweupe tu ndo alikuwa ameshutu mtoto, alikuwa amepima kitu kama two minutes, so mi kuambia watoto wakimbie yu mtoto mmoja wakabaki na risasi. baada ya mauaji hayo Wakazi wa mtaa wa Madhare walijitokeza kwa wingi kulani kitendo hicho, huku wakimtaka Odinga awahutubie. Wakiwa wamebeba mabaki ya risasi, walifanya maandamano huku wakitaka haki itekelezwe. Jamaa za familia ya Murazi zinataka serikali igharamie mazishi yake. Stela Nyaboke ni shangazi naye Silok Bogongo ni msemaji wao. Serikali iichatuambia lolote sipokuwa wakati ripoti ilikucha hapa nyumbani ilisemekana ya kuwa mtoto amepigwa risasi, kumaanisha ya kwamba huyu mtoto aliwawa na serikali. Hatujui vile tutawezafanya mpaka mwili ufike hapa, lakini tutaomba watu wetu Kenya mzima venye wako akaweze kutusaidia ili mwili ukaweze kufika hapa na at least roho zetu zikaweze kutulia hata kidogo kama tu wenzao wa Kisumu. Idara ya polisi Nairobi inakanusha kuhusika na mauaji ya raia katika mtaa wa mabanda wa Madhare. Jafeth Koome ni kamanda wa polisi jijini Nairobi, anasema kuwa polisi waliwakabili waandamanaji wala sio wa Kenya waliokuwa majumbani mwao you know, mwao moja mitaa mabanda pia ina wahalifu walio na bunduki. Kwa hivyo tusubiri uchunguzi ukamilike, right. So, mashirika ya kutetea haki za binadamu yamesema kuwa yataendelea kushinikiza serikali hadi haki itendeke kwa waathiriwa. Osborne Yogo ni mratibu wa kitaifa wa shirika la Justice Caucus nchini Kenya. serikali ipate kuomba msamaha kuomba Wakenya msamaha. Polisi aliua mtoto miezi tisa. Polisi aliua mtoto miaka tisa. Kwa hivyo, serikali yafaa kujitokeza na kusema kwamba tunaomba msamaha wa Kenya, haya yalitendeka hayafai kutendeka, kwamba inafaa serikali iwalipe wale waliopoteza mali yao na kugharamia mazishi ya wale waliofariki, na hadi hapo ndipo natia kikomo makala Mbiu ya Mnyonge hivi leo. leo leo tumeangazia familia mbili kati ya kadhaa zilizopoteza wapendwa wao katika fujo zilizoshuhudiwa katika baadhi ya ngome za kinara upinzani Raila Odinga, zinazotaka kuona haki ikitendeka. Je, kilio chao kitapanguswa na mfumo wa sheria ambayo ilikiukwa na maafisa wa polisi? Hadi wakati mwingine tukijaaliwa, nimekuwa mtayarishi msimulizi wako shisi ya wasilwa kutoka Nairobi. Asante na kwaheri.