Deutsche Welle. Afya yako. Serikali ya Kenya inatarajiwa kuzindua mwezi Aprili dawa mpya ya kuzuia watu kuambukizwa virusi vya HIV vinavyosababisha ugonjwa UKIMWI. Dawa hii julikanayo kwa lugha ya kitaalamu preexposure prophylaxis, yani PrEP, itakuwa inatumiwa na watu wasio na virusi vya HIV haswa wale walio hatarini kupata virusi hivyo. Karibu kwenye makala ya afya yako, tunapoangazia dawa hii mpya nchini Kenya. Mimi ni Bernard Maranga. Kuna watu wako na wapenzi wengi, lakini aujui mpenzi wako uyafanya nini na yuko na nani, kwa hivyo ni bora mwenyewe ujikinge kivyako. Kufuatia kuongezeka kwa idadi ya watu wanaoambukizwa virusi vya ukimwi, Kenya imeimarisha juhudi za kuzuia maambukizi zaidi ya ugonjwa huu kwa kufanya utafiti na kuanzisha dawa mpya itakayotumiwa na watu walioko kwenye hatari ya kupata ugonjwa wa ukimwi. Utafiti wa dawa hii umekuwa ukifanywa watu walio kwenye uhusiano wa kimapenzi, lakini mmoja wao ana virusi vya HIV, wanawake wanaojihusisha kwenye uhusiano wa kimapenzi na zaidi ya mume mmoja, na watu wengine walio katika hatari ya kuambukizwa virusi vya HIV. Dawa hii itaanza kusambazwa kote nchini Kenya. Daktari Elizabeth Irungu wa taasisi ya utafiti wa matibabu Kenya, yani KEMRI, anafafanua jinsi dawa hii inavyofanya kazi. ni tembe ambayo tunapea watu ambao hawana virusi vya HIV, lakini wako katika hali ambayo wanaweza kupata HIV kwa urahisi. Tunawapea hii dawa kumeza kila siku ili wasaidie wasipatwe na hizi virusi za HIV. Mtu ambaye hana HIV akimeza hii dawa inakaa kwa mwili yake, ndipo iwapo atapatana na hiyo virusi ya HIV, hiyo ugonjwa haitakuwa na nafasi ya kuingia na kukaa na kukithiri kwenye mwili ya huyo mtu. Tafiti zimefanywa za hii Prep. Na kwa watu ambao wako na hatari ya kupata HIV, wakiwa watu ambao mtu ni ako na mpenzi ambaye ako na virusi ya HIV pia watu ambao pengine wako na wapenzi wengi na hawajui hali yao ya, ya HIV. Na hii tembe imeonekana kwamba inasaidia kuzuia mtu kupata virusi ya HIV. Daktari Irungu anasema kulingana na utafiti wa dawa hii uliofanyiwa watu walio hatarini kuambukizwa maradhi haya dawa hii ina uwezo wa kuzuia mtu kupata virusi vya HIV. Dawa ya PrEP kama inavyofahamika kwa ufupi itatumiwa na watu walio na umri wa miaka 15 na zaidi, kwani kuanzia umri huu mtu anaaminika kuwa na ufahamu wa mambo kwa sasa. Watu ambao wamefanyiwa utafiti wa dawa hii ni watu elfu moja hapa Kenya na Uganda, ambao ni watu walio katika uhusiano, lakini mmoja wao anaishi wanaishi na virusi. Aidha, utafiti mwingine wa dawa hii mpya umefanyiwa baadhi ya vijana nchini Kenya, kwani wengi wao wanajihusisha na mapenzi kiholela na kusababisha maambukizi ya virusi vya HIV. Kenya ni nchi ya pili kuanzisha matumizi ya dawa hii hapa Afrika baada ya Afrika Kusini. Lakini dawa hii kama dawa nyingine haikosi madhara kwa baadhi ya watu watakaoitumia, kama anavyotuelezea Daktari Rungu. Wakati tulipea hii dawa kwa watu katika utafiti, tulipata kwamba kama mtu mmoja kati ya kumi anapata madhara kidogo kidogo ya afya tuseme unasikia aitumbo husikii vizuri, unasikia kama unaweza kutapika, unasikia pengine unaweza kuharisha, lakini hii madhara inakuja kwa muda wa wiki moja ama mbili, baada ya kuanza madawa, na alafu ukiendelea kutumia hiyo shida inaisha. Wakati mtu mmoja anakunywa dawa zake za ARV na huyu mwenye hana HIV anakunywa ya prep, basi uwezekano wa kuambukizana hiyo ugonjwa inaisha kabisa. Kuhusu iwapo dawa hii inaweza kushawishi watu kujiingiza katika mapenzi kiolela, daktari Irungu anasema wanaotumia dawa hii wameonyesha kupata ufahamu zaidi wa jinsi ya kujikinga kwa kutumia mbinu nyingine zaidi kama matumizi ya mipira ya kondomu, kwani wanapata ushauri wa daktari mara kwa mara kuwa wapo katika hatari ya kuambukizwa virusi vya HIV. Kulingana na wataalamu, baadhi ya watu wanaotumia dawa hii hupata matatizo yanayodumu kwa muda mfupi, ikiwemo kuumwa na kichwa, kupungua uzani wa mwili, kutapika, maumivu ya tumbo. Lakini maumivu haya hupungua wiki mbili baada ya kutumia dawa hii. Dawa hii, hata hivyo, itapatikana kwenye vituo vyote vya afya vya serikali bila malipo, lakini katika taasisi za kibinafsi itagharimu mtu shilingi 600 fedha za Kenya kwa mwezi. Iwapo mtu ameambukizwa virusi vya HIV kwa kufanya mapenzi bila kinga na mtu aliye na virusi hivi, basi dawa hii itakabiliana na virusi hivyo. Teresia Wamboi amekuwa akitumia dawa hii kwa mwaka mmoja uliopita na anakubali kuwa yeye ana wapenzi wengi ndio maana aliamua kutumia dawa hii ya pre-exposure prophylaxis. Manake mi nilijua niko katika ile hatari hii. E, tembe ninaitumia kila siku. Ninajua kwamba wakati ninaichukua sina na ile Yani wasiwasi ya kuambukizwa kwa virusi. Hata tuseme niende na mtu ambaye ako na virusi na niwe nimeimeza kulingana na ile wakati na venye nimeelezwa na, ni na mtaalamu, najua kwamba siwezi ambukizwa. Si kama zamani wakati tulikuwa tunapotumia tuseme kama ni mpira, unajua mpira inazatoboka. Lakini sasa hizi ninajua kwamba wakati ninapoitumia ninajua kwamba hata nipate hiyo mpira imetoboka, najua kwamba niko sawa. Teresia ambaye pia hufanya kazi ya kuwaelimisha wenzake walio katika hatari ya kuambukizwa maradhi ya ukimwi anasema lazima mtu atumie mpira wa kondomu, kwani kuna maradhi mengine ya zinaa mtu anaweza kupata au hata mimba, hata kama utatumia dawa ya prep. Anashauri wanaotumia dawa hii kuzingatia ushauri wa daktari kwa kumeza dawa hii kila siku na wakati sawa. Kwa mfano, iwapo ni saa mbili asubuhi, basi ameze dawa hii kila siku saa mbili asubuhi. Tembe hii humezwa moja kila siku, mradi tu huko katika hatari ya kuambukizwa virusi vya HIV. Naye Ibrahim Lwingi, ambaye pia anatumia dawa hii ya kuzuia maambukizi ya maradhi ya hatari ya ukimwi, amekuwa akiitumia kwa miezi 15 iliyopita. Anasema alipoteza watu wengi wa familia yao kutokana na ugonjwa ukimwi, wakiwemo wazazi wake, ndipo ilimlazimu wajikinge kutokana na virusi hivi. Hapa anaelezea alivyoanza kutumia dawa hii zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Niliona ni vivyo bora kama naweza jitokeza nijisaidie pia na niwe na uwezo wa kusaidia watu wengine waweze kupata hii dawa. Watu wengi saa hizi hakuna ule mtu mwenye anaweza sema ako ni mwaminifu kwa mpenzi mmoja, na hata kama uko mwaminifu kwa mpenzi mmoja, haujui yeye kama ana, ako nawe peke yako. Kwa hivyo nilihisi kwamba ni, ni bora niwe nijikinge kivyangu, juu sijui mwenzangu ama wenzangu wenye vile hali yao iko juu, naweza ambia mtu tuende tukapime. Hii tembe ninavyotumia nasikia kwa upande wangu na nasikia kama najisaidia na najisikia kama niko ofadhali kidogo kuliko vile sikuwa natumia, na pia inanipatia motisha. Hata vile ninapoenda kupima, najua kuna asilimia fulani sitapatikana niko na virusi. Kwa hivyo inanipatia hata moyo wa kwenda kwenda LVCT. Kenya ni kati ya nchi zilizo na watu wengi wanaoishi na virusi vya HIV ulimwenguni ikiwemo Msumbiji na Uganda vijana 1668588 wanaaminika kuishi na virusi vya HIV. Huu ni mwaka wa 30 tangu Kenya itambue kisa cha kwanza cha maradhi ya Ukimwi. Dr Sara Masyuko anasema watu wanaofaa kutumia dawa hii ni watu wanaokumbwa na maradhi ya zinaa kila mara na wanawake wanaokabiliwa na mizozo ya kinyumbani ambao hawawezi kujitetea kutumia mpira wa kondomu anasema dawa hii sharti itumike kwa siku saba ndipo iweze kufanya kazi, na baada ya siku saba mtu anastahili kuendelea kutumia tembe moja kila siku. Wanaotumia dawa hii pia hufanyiwa vipimo vya HIV kila baada ya miezi mitatu, lakini daktari Sarah Masyuko anaelezea dawa hii haiwezi kuzuia mtu kupata maradhi mengine ya zinaa. Do. ningependa kuonya kuwa kuna mambo mawili ambayo dawa hii haiwezi kufanya. Dawa hii haiwezi kuzuia mtu kupata maradhi ya zinaa kama gonoria. Unaweza kuambukizwa maradhi haya hata kama unatumia dawa hii. Aidha, dawa hii haizuii mtu kuwa mjamzito. Tunashauri kuwa dawa hii andamani na mbinu nyingine kama matumizi ya mpira ya kondomu na kwa wanaume wapashwe well. tohara Dawa hii inaweza kupewa mtu kwa idhini ya daktari pekee. Watu walio na maradhi ya figo au hepatitis B hawawezi kutumia dawa hii, kwani inaweza kuzidisha maradhi haya, na ndiyo maana kabla ya mtu kuanza kuitumia, yeye hufanyiwa uchunguzi iwapo wanaugua mojawapo wa maradhi hayo. Daktari Martin Sirengo anayeongoza mpango wa kukabiliana na kuenea kwa Ukimwi na maradhi ya zinaa, yaani NASCOP, anasema dawa hii siyo chanjo. tuna zaidi ya watu elfu mia tatu nchini Kenya ambao wako kwenye uhusiano ambapo kati ya wawili mmoja anaishi na virusi vya HIV. Dawa hii itakuwa muhimu kwao iwapo watahitaji kupata watoto, na ndipo tumeweka kundi hili kuwa kati ya wale wanastahili dawa hii. So, one of those who are na mpaka hapo, msikilizaji, tumefika mwisho wa makala ya afya Yako, ambapo tumeangazia dawa mpya ya kuzuia maambukizi ya virusi vya HIV na ugonjwa ukimwi, ambayo inatarajiwa kuzinduliwa nchini Kenya, yaani pre-exposure prophylaxis prep. Mimi ni mtayarishaji na msimulizi wako Bernard Maranga. kwa heri.