Ochevele, mbiu ya mnyonge. I will make my decision when there is a factual and legal basis to do so. Nitatoa uamuzi wangu wakati kutakapokuwapo na ukweli na msingi wa kisheria kufanya hivyo. Iwapo kipengele cha sheria kitatimizwa, yumkini nikaomba ruhusa ya majaji wa mahakama ya ICC kuanzisha uchunguzi au iwapo hakuna msingi wa kuendelea kufanya hivyo, huenda nikaamua nisianzishe uchunguzi huo. I may decide not to open an investigation. na sisi tumeshangazwa sana na kuona kwamba Mheshimiwa mwendesha mashtaka wa wa hiyo koti ya kimataifa ICC yeye anatangaza kwamba anataka kuanza uchunguzi. Swala kubwa, je, itatekelezwa watafanikiwa kuwashawishi viongozi wa Burundi wakubali hiki kitu kifanyike. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kuanzisha uchunguzi wa awali kwa ghasia zilizoibuka Burundi ambazo zimeua mamia na kupelekea wengine maelfu kukimbilia nchi za jirani kufuatia kuzuka kwa mzozo wa kisiasa nchini humo. Mbiu ya mnyonge leo inalenga uamuzi huo unaokuja wakati mahakama yenyewe ya ICC ikizidi kuangaliwa kwa jicho la mashaka na bara la Afrika. Kutoka Bonn, mimi ni Mohamed Ahman. Ni mwezi wa Mei mwaka elfu mbili na kumi na tano mjini Bujumbura katika mojawapo ya maandamano ya kupinga uamuzi wa rais pierre nkurunziza kuwania muhula watatu ambayo ndiyo sababu iliyochochea mzozo huo wa burundi uliopelekea kuuawa kwa mamia ya watu na wengine maelfu kwa maelfu kulazimika kukimbilia nchi za nje hapo tarehe 25 mwezi wa aprili mwaka huu wa elfu mbili na kumi na sita fatou bensouda mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama kima ya kimataifa ya uhalifu yenye makao yake mjini the hague uholanzi ametangaza uchunguzi wa awali wa mahakama hiyo kwa vitendo vya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu vilivyojiri Burundi wakati wa ghasia hizo. During the crisis in Burundi, more than 430 persons were reportedly killed. wakati wa ghasia hizo, wakati wa mzozo wa Burundi, zaidi ya watu 430 waliripotiwa kuwa wameuawa, wengine elfu tatu na mia nne walikamatwa, na zaidi ya Warundi laki mbili na elfu thelathini walilazimika kutafuta hifadhi katika nchi jirani. Ofisi yangu imechambua mawasiliano na ripoti kuhusu mauaji, kufungwa, mateso, ubakaji na aina nyingine ya dhila za ngono, hali kadhalika kesi za kutoweka kwa watu. Kwa sababu yote haya yako chini ya mamlaka ya ICC, nimeamua kuanzisha uchunguzi wa awali kuhusu hali ya Burundi tokea mwezi wa Aprili mwaka 2015. Mataifa magharibi na yale ya kanda yana hofu kwamba Burundi inaweza kutumbukia tena katika mzozo chini ya misingi ya kikabila kama ule ulioshuhudiwa katika vita vyake vya wenyewe kwa wenyewe vya mwaka 1993 hadi mwaka 2005. Wapinzani wanamshutumu Nguru Nzinza kwa kukiuka katiba ya Burundi na makubaliano ya amani ambayo yamekomesha vita hivyo vya wenyewe kwa wenyewe kwa uamuzi wake wa kuwania muhula watatu. Serikali ya Burundi haikubali kwamba nchi hiyo imefikia kiwango cha kuanzishiwa uchunguzi na mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC. Hoja yake kuwa ina mahakama zake za ndani ya nchi zenye uwezo wa kuendesha kesi za ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, kama anavyobainisha waziri wa haki za binadamu na masuala ya jamii na jinsia nchini Burundi, Martin Nivyabandi. Unaanza kuendesha mashtaka kutumia vyombo vya kimataifa wa wakati vyombo vya serikali, taasisi za serikali zimeshindwa kuendesha shughuli kama hizo. Lakini hapa kweli tunaona kwamba bado hatujashindwa. E, kuna mwendesha mashtaka wa hapa nchini Burundi amefungua mifungo ya kesi, faili zimefunguliwa, watu wenye kutakiwa wataadhibiwa kulingana na, na sheria. Sisi e, tunaona kwamba labda kuna lengo zingine, lakini kwa sababu za kisheria tunaona kwamba bado hatujafikia kiwango hicho tazungumza nao waweze kujua waweze kuona kwamba tatizo za serikali haijashindwa. Sisi tukuwa tunalishughulikia li suala la ja uvunjaji wa haki za kibinadamu e, tunafikiri kwamba na matokeo yatakuwa mazuri. Watu labda wame wanataka kwenda mbio, lakini wakati bado hawajawadia, ili tuweze kuona kwamba tunahitaji msaada kutoka koti za kimataifa. Ikiwa ni mwanachama wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, Burundi imetakiwa na azimio nambari 60 mkwaju 251 la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kudumisha kanuni zake katika kuendeleza na kulinda haki za binadamu na kutoa ushirikiano wake kikamilifu kwa wataalamu wa haki za binadamu walioagizwa na baraza hilo kuchunguza ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo. Kushindwa kufanya hivyo, shirika la kimataifa la haki za binadamu ISHR limetaka kujadiliwe hadharani katika baraza hilo suala la uwezo wa nchi hiyo na kustahiki kwake wanachama baraza hilo kwa uwezekano wa kufikishwa suala hilo kwa hadhara kuu ya Umoja wa Mataifa, ambapo inaweza aidha kusitishwa wanachama katika baraza hilo au kutimuliwa. Rambizai Masango, mshauri elekezi wa shirika hilo kwa Afrika, akizungumza katika kikao cha 31 cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kilichofanyika Jeneva, amesema kumekuwepo na ongezeko linalowalenga watu kwa mauaji, kamata kamata holela kinyume na sheria, mateso na kuwaweka watu mahabusu Human watetezi wa haki za binadamu wanalipa gharama kubwa katika hali hiyo inayozidi kuwa mbaya, kwa kuwawekea vikwazo haki ya kujieleza, kujiunga na vyama na kukusanyika kwa amani. Kulengwa kwa mauaji na kulazimishwa kutoweka kukiwaathiri moja kwa moja raia wa Burundi, na watetezi wa haki za binadamu wanapoozwa kwa hofu. Serikali na jeshi lina wajibu wa kukomesha mkondo huo wa matumizi ya nguvu. Hata hivyo utekelezaji wa uamuzi wa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC kutaka kuanzisha uchunguzi kwa yaliyojiri Burundi kunampa mashaka balozi wa zamani wa Burundi Paul Mawera. Wanaohusika bado wako madarakani, wanaohusika waliochukua amri na ku toa amri yenyewe, watu wahusike, wajishughulishe na kutenda maovu mauaji, wako bado madarakani. Haya, mahakama kimataifa ya kimataifa yana uwezo gani ya kuwapeleka watu walioko madarakani bado kwenye nani, kwenye mashtaka? Hii leo ni vigumu sana, itakuwa kusubiri. Ni hivi karibuni tu mahakama hiyo ya uhalifu ya kimataifa ilifuta kesi yake ya mwisho kwa viongozi wakuu wa Kenya, Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto kutokana na ukosefu wa ushahidi madhubuti wa kuhusika kwao na vurugu za baada ya uchaguzi mwaka 2007 na 2008 ambapo watu zaidi ya 1300 walipoteza maisha yao na wengine laki sita waliachwa bila ya makazi. Mahakama ya ICC ilisikitika kwamba haikupatiwa ushirikiano na Kenya wakati wa kuendeshwa kwa kesi hiyo, ambapo nchi hiyo pia ilifanya kampeni kubwa kwa kushirikiana na washirika wenzake wa Afrika kudai kwamba mahakama hiyo ya uhalifu ya ICC imekuwa na upendeleo ikiwasakama viongozi wa Afrika kwa kuwafungulia mashtaka ikitaja mifano ya nchi ilizoanzisha uchunguzi ikiwemo Kenya yenyewe, Cote Divoir, Libya, Sudan, Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Uganda na Mali. Ishara ziliyopo sasa, kilichoikuta mahakama ya uhalifu ya kimataifa nchini Kenya kinaisubiri Burundi. Agina Ujwang ni mwanasheria nchini Kenya anayefahamu vyema masuala ya mahakama ya kimataifa ya ICC. Hali iliyopo katika Burundi sasa ni lazima itakuwa vile hali ya Kenya ilikuwa, kwa sababu ya kwanza, Burundi imewahi kukataa uamuzi wa nchi za Afrika Mashariki kutuma majeshi huko, na pia uamuzi wa AU, pia hawatashirikiana na ICC. Hakikisho wale watu wameshikwa na wamewekwa korokoroni. Kwa hivyo Burundi ni inaonyesha kutoweza kufanya kazi kwa uh, ICC hasa katika nchi za Afrika pale serikali inakiuka sheria na inaungwa na serikali zingine za Kiafrika. Uvunjaji mkubwa wa haki za binadamu unaendelea kutendeka barani Afrika hadi hivi sasa. Swala hivyo, kweli kuna mbadala wa mahakama kimataifa ya ICC kuwahukumu watenda maovu hayo barani Afrika? Litafakari hilo na kufikia hapo ndio tumefikia tamati ya mbiu ya mnyonge kutoka Bonn. Ulikuwa nami na Muhamed Ahman. Shukran kwa kuichagua DW.