Tuna zaidi ya nusu mwaka mpaka uchaguzi mkuu wa Marekani ufanyike, lakini tayari kampeni za kuwatafuta wagombea wa urais wa chama cha Republican na Democrat zimepamba moto. Ni jambo la kawaida kwa wagombea kupakana matope kwenye kampeni zao, na leo tutazungumzia vita ambavyo vimezuka kati ya Warepublican Donald Trump na Ted Cruz. Pamoja na hayo, nitakufahamisha kuhusu tuzo za mwanablogu bora wa Afrika, African Blogger Awards. Nani anaweza kushiriki na mtu anawezaje kujiandikisha? Yote hayo katika sehemu ugume leo, pamoja nami Elizabeth Show. Hakuna uchaguzi unaochukua muda mrefu na unaoripotiwa kwa kina kama uchaguzi mkuu wa Marekani. Hata hapa DW haipiti wiki bila sisi kukuletea habari kuhusu namna ambavyo wagombea wa, wa urais wanajinadi na jinsi wanavyopiga hatua katika chaguzi za awali majimboni. Kwa upande wa Democrats wamebakia wagombea wawili, Hillary Clinton na Bernie Sanders, ambapo kura za maoni zinaonyesha kwamba Hillary Clinton ana nafasi nzuri zaidi ya kuibuka kidedea. Chama cha Republican kimebakiwa na wagombea watatu, mfanyabiashara wa Donald Trump ambaye mpaka sasa kwa kweli amewaacha watu midomo wazi kwa mafanikio makubwa aliyoyapata dhidi ya wapinzani wake, Seneta Ted Cruz na John Casey ambaye ni mwanasiasa asiye na kashfa lakini ambaye hatarajiwi kuchaguliwa kuwakilisha Republicans katika uchaguzi mkuu Novemba. Tumezoea kuona wagombea wakishambuliana kwenye midahalo na kwenye kampeni zao, lakini sasa Republicans wameonyesha sura ya tofauti baada ya mke wa Ted Cruz, Heidi Cruz na mke wa Trump, Melania Trump pia kuchafuliwa majina kwenye kampeni. Mambo yote yalianza hivi juzi, baada ya kundi moja linalompinga Trump kusambaza picha ya mke wake Melania Trump katika mitandao ya kijamii. Ni picha inayomwonyesha Melania Trump akiwa amelala kwenye sakafu ya ndege binafsi ya Donald Trump bila kuvaa nguo yoyote. Kichwa cha habari cha picha kinasema, huyu ndiye Melania Trump, mke wa rais mtarajiwa. Waliosambaza picha hiyo wamewashauri wapiga kura bora wamchague Ted Cruz. Unaweza mwenyewe ukakisia tu kiasi gani picha hiyo imezua tafrani kwenye mitandao ya kijamii. Sio kwamba haifahamiki kuwa Melania Trump ana picha za aina hiyo. Alikuwa mwanamitindo, kwa hiyo kuna picha zake nyingi tu akiwa amevaa nguo chache tu au akiwa bila nguo kabisa. Lakini tatizo ni kwamba wanaompinga Trump wametumia picha hiyo kuonyesha kwamba Melania hafai kuwa mke wa rais ama first lady, kwa sababu kuna hizo picha ambazo wengine wanaweza kusema kwamba hazina maadili. Trump alikasirishwa sana na watu kusema kwamba mke wake hana vigezo vya kuwa First Lady, na kama kawaida, alianza kurushiana maneno na Ted Cruz kupitia Twitter. Mwongo Ted Cruz ametumia picha ya Melania kutoka jarida la GQ katika tangazo lake. Kuwa makini, we mwongo Ted, la sivyo nitafichua ukweli kuhusu mke wako, aliandika Trump, akifafanua kwamba picha za mke wake zilipigwa mahususi kwa ajili ya jarida linaloitwa GQ, lakini bila kusema ana siri gani kuhusu Heidi Cruz ambazo anaweza akazifichua. Naam, haikuchukua muda hadi pale ambapo Ted Cruz aliandika ujumbe huu Twitter kuonyesha kwamba yeye hahusiki kabisa na kusambaza picha za Melania. Cruz hakuishia hapo, alitoa onyo kali kwa Trump, picha mke wako haikutoka kwetu Donald ukimshambulia Haidi basi, utaonyesha kwamba wewe ni mwoga kuliko hata nilivyodhania. Hata hivyo, maji yalikuwa yameshamwagika. Donald Trump na mashabiki wake waliendelea kumsakama Ted Cruz. Miongoni mwa mambo mengine, walisambaza picha ambayo upande mmoja inamwonyesha Melania Trump akiwa amepakwa vipodozi akiwa ana ng'ara kama kawaida yake, na upande wa pili kuna picha ya Haidi Cruz ambayo maskini kwa kweli ilipigwa wakati mbaya, kwa hiyo kidogo sura yake inaonekana sio nzuri sana ikilinganishwa na Melania. Kichwa cha picha hiyo kinasema hakuna haja ya kufichua ukweli, picha ina nguvu kuliko maneno elfu moja. Cruz baada ya kuona hivyo hakukaa kimya, alitwit, Donald, wanaume wa kweli hawawashambulii wanawake mke wako ni mzuri, na Haidi ni mpenzi wangu wa milele. Alizungumza pia na waandishi wa habari na alisema, huwa sikasiriki mara kwa mara, lakini ukimchokoza mke wangu au ukiwachokoza watoto wangu nitakasirika kila wakati. Donald wewe ni mwoga wa kutupwa, achana kabisa na Haidi. Wachambuzi na wanasiasa wengine wamewakosoa wa Trump na Cruz kwa ugomvi wao ambao wengi wamewita kuwa ni wa kitoto, lakini Demokrats wao wanachekelea wanajua kwamba msiba wa Republicans utakuwa ni kama harusi kwao. Chelsea Clinton ni mtoto wa Bill na Hillary Clinton kwa hiyo ana uzoefu mwingi wa kampeni za urais. Nadhani kiwango cha uhasama kimepindukia, mambo ambayo tumeshuhudia katika uchaguzi huu, naamini kila anayejihusisha na siasa, iwe rais Obama, ama mama yangu au seneta Sanders kwa upande wa Demokrat, anaendelea kupinga aina hii ya uhasama, maneno ya chuki na mashambulio binafsi, na badala yake anatetea mijadala inayojenga ambayo wanaamini tunahitaji kuwa nayo hapa nchini. Haya basi, tutaona kama vita binafsi kati ya Trump na Cruz vitaishia wapi na kama kutakuwa na athari zozote kwenye safari yao ya kuelekea ikulu ya Marekani. <mulia> Tukiondoka Marekani basi tuelekee barani Afrika ambapo kwa mara ya tatu mwaka huu zitatolewa tuzo za waandishi bora wa blogu wa Barazima. Tuzo hizo zinafahamika kama African Blogger Awards, na kufahamu zaidi, nimezungumza na Mary Leg kutoka Afrika Kusini ambaye ni mmoja wa waanzilishi wa tuzo hizo. so is, uh, non... nia ni kutambua na kutangaza waandishi bora wa blogu barani kote. Waandishi wanaoishi ndani ya nchi fulani ndio wanakuwa watu mahususi kuzungumzia kinachotokea kwenye nchi yao. Ndio maana tulitaka kuwa na tuzo itakayowatambua waandishi wa logu na kazi nzuri wanayoifanya. Nam, bila shaka utakuwa umejiuliza nani anaweza kushiriki. Majibu anayo Mary Leg: mtu yeyote ambaye ana mashabiki kwenye ulimwengu wa dijitali. Tunatoa nafasi kubwa kwa watu wanaoandika kuhusu mada zao wenyewe, lakini pia tuna kipengele cha mtumiaji bora wa Instagram Afrika, mtumiaji bora wa YouTube na nyota wa Twitter barani Afrika. Nikiangalia washindi wa mwaka uliopita naona kwenye vipengele karibu vyote mshindi ametoka Afrika Kusini au Kenya. Nilimuuliza Mary Leg, nini ambacho nchi nyingine zinaweza kufanya ili kupiga hatua, zisiendelee kubaki nyuma kwenye mambo ya blog, kwenye mambo ya mitandao. Ni kazi kubwa kwa mwandishi kuandika makala ya kwanza kwenye blogu yake kwa sababu anajua kwamba dunia nzima inaweza ikasoma na ikatoa maoni. Ujasiri wa kufanya hivyo unakuja ukiona kwamba kuna watu wengine ambao pia wameandika blogu, kwa hiyo kwanza kabisa ni lazima kufahamu kuhusu wanablogu wengine. Upatikanaji wa teknolojia na gharama za internet pia ni muhimu. Elimu nayo inachangia. Lazima ujue kusoma na kuandika. Miongoni mwa wanaofadhili tuzo ni Bill Gates na mke wake Melinda Gates kupitia wakfu wao wa Bill and Melinda Gates Foundation, na mwaka huu wameanzisha vipengele vitatu vipya: uwezeshaji wa wanawake na wasichana, afya ya umma, na tatu ni masuala ya jamii na wanaharakati wa kiraia. Kwa hiyo kama wewe ni mtumiaji wa Twitter, Facebook, Instagram ama ni mwandishi wa bloga ambaye unaamini kwamba umekuwa mfano mzuri au umewavutia watu kwa kuandika kuhusu habari fulani, unaweza ukajisajili. Tembelea www.africanbloggerawards.com, kisha tafuta mahali palipoandikwa enter, na hapo utaweza kujaza taarifa zote kuhusu shughuli zako za mtandaoni. Nam na mpaka hapo, msikilizaji wa DW Sema Uvume, haina la ziada kwa leo. Asante sana kwa kusikiliza. Kumbuka kwamba unaweza kuniandikia mada ambazo unataka tuzijadili hapa katika kipindi hiki kupitia kiswahili at dw.com ama niachie ujumbe Twitter, hendo yangu ni at les show. Vilevile unaweza kutumia hashtag ya Sema Uvume. Elizabeth Show nasema kwa heri kwa leo, tukutane tena wakati mwingine.