Tuna tunajaribu kutetea uhuru wa kujieleza katika mitandao. Hatutetei kila aina ya kujieleza. Kuna wengine wanatukana, kuna wengine wanachafua, kuna wengine wanafanya kila vurugu. Sisi hatutetei watu wa namna hiyo. Sisi tunatetea wale watoa taarifa muhimu kwa sababu asilimia kubwa ya wale ambao mamlaka zilikuwa zikihitaji tuwakabidhi kwao ni wale watu walikuwa wanatoa taarifa ambazo sisi tunaamini ni taarifa muhimu, taarifa inayohusiana na wizi, taarifa inayohusiana na ukwepaji kodi. Mtu wa namna hii si mtu wa kumkamata, lakini tunaona kwenye mitandao kama Instagram na kwingineko, watu wanaandika uchafu wa kila aina na wala hawaguswi, lakini wale ambao wanajaribu kukosoa na kufanya nini, sasa tukasema kuna mtu anatakiwa kwenda kuwalinda hawa watoa taarifa ambazo zina malengo ya kuiokoa nchi yao. Na nani ambaye anaweka tafsiri ya mwenye malengo ya kuiokoa nchi? Nani anaweka tafsiri mwenye malengo ya maslahi ya nchi, na kadhalika na kadhalika, na na, na ndio maana tukaenda mahakamani, ili mahakama iweze kutuambia ni nani anayeweza kufanya hivyo. Lakini tukumbuke sheria hii mpaka sasa haina kanuni, ni sheria inayoendeshwa bila kanuni, na tulivyojaribu kuwasiliana na ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali hata wao hawakuwa wameshtuka kwamba sheria ilikuwa haina kanuni. Hivyo mamlaka za kipolisi zilikuwa zina uwezo wa kufanya lolote, kukamata yeyote, kufanya wanavyojisikia, kwa namna ambavyo walikuwa wanaona wao inastahili. Sisi tulisema, jamani, sisi hatuna shida na jeshi la polisi, hatuna shida na ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali, lakini tuna shida na namna ambavyo sheria inatumika. Sheria hii ni kwa ajili ya kukamata wahalifu. Mtu anayekuja anajaribu kuelezea namna watu wanavyokwepa kodi bandarini namna ambavyo benki fulani inafanya utakatishaji fedha, sidhani kama huyu mtu ni mhalifu. Sisi tunadhani kuna namna ambayo lazima watoa taarifa hawa wanatakiwa walindwe. Mwanzo ilipokuwa ya sheria hii ina, inataka kupitishwa ilipewa jina la sheria ya jamii forum, mulijidhani kwamba mnalengwa nyinyi kama nyinyi e, watu wengi hawajui kwamba sisi tulichukua itiada gani katika kisha, kwamba tunajua tulihakikisha kwamba tunaenda bungeni na wenye mamlaka watakuwa nafahamu, niliwafata tukaenda mpaka Dodoma, jaribu kuwauliza jamani, muswada unani. Muswada huu ulikuwa unafichwa, haukuwa wazi. Kwa hiyo hata sisi tulienda Dodoma tukiwa tujui ni nini kipo, kwa sababu sisi tuliambiwa inatungwa sheria ya jamii forms. Kwa hiyo wakati tunauliza tunataka kujua hii sheria ya jamii forms inaongelea nini. Sasa kama ni sheria ya jamii forms binafsi sikuamini kwamba kwa inaweza ikatungwa sheria ya chombo fulani tu au ya mtu fulani tu. Kwa hiyo tulichotaka kujua ni baadae, tukaambiwa kwamba hapana, hii si sheria ya Jamii Forms, ni ya saiba. Tukasema kama ni ya saiba, tukaambiwa ni sheria inayotungwa kwa ajili ya kukabiliana na wanaofanya ugaidi mitandaoni, wanaofanya uizi mitandaoni. Kwa kweli tukasema sheria ya na namna hiyo kama ikija ni vizuri, lakini kwa nini inafichwa? Wakasema unajua, inatakiwa ipitishwe kwa hati ya dharura. Ikapitishwa kwa hati ya dharura kweli, iliwekwa nadhani ndani ya masaa machache ili watu waweze kuipitia na hauwe, usingeweza kutoa maoni. Na kasoro nyingi zilizokuwepo tukazipigia kelele, lakini tukapuuzwa, tukaambiwa sheria yenyewe inaeleweka. Na tuliwaambia watu kwamba sheria hii, ingawa wengi walidhani itaikamata, itawabana Jamii Forums, inaweza ikawabana wananchi badala ya Jamii Forums. Kwa bahati mbaya, kile tulichokisema ndicho kilichotokea. Asilimia kubwa ya watu waliokamatwa ni watumiaji wa Facebook, watumiaji wa WhatsApp. Ajabu kabisa. Asasi uh, nyingi za kiraia hazikujua kwamba sheria hii pia ingeweza kuzibana. Legal and Human Rights Center, uh, kituo cha haki ya sheria na haki za binadamu walikuwa wa kwanza kushughulikia kwa kutumia cyber crime law. Na sheria yoyote mbovu haiwezi kuwekwa kabatini, itaendelea kutumika tu. Kasoro tunazoziona kwenye sheria hii bado zitaendelea kuwaumiza Watanzania kwa muda mrefu kama hazitachukuliwa hatua madhubuti kuhakikisha kwamba sheria hii inakuepo kwa maslahi ya Watanzania, si kwa maslahi ya watu wachache.