Deutsche Welle wanawake na maendeleo ataokota matambara aoshe a, a, aeke akibadilisha mpaka ile siku zitaisha kwa sababu hawezi nunua kisodo ambacho ni shilingi hamsini tu Ile mtoto ataambiwa unaona situation vile iko afadhali tule kuliko kukununulia wewe hiyo sodo Takwimu za wizara ya elimu nchini Kenya zinaonyesha kuwa asilimia 61 wasichana nchini humo wanakosa kuhudhuria masomo kwa takriban majuma 18 kwa mwaka kutokana na kukosa sodo na vyoo vya kujisaidia wakati wanapokuwa katika hedhi. Wengi wa wasichana hao wanatoka katika jamii zisizojiweza na hivyo inakuwa tabu kupata fedha za kununua sodo almaarufu pedi kila mwezi ili kujistiri. Hii leo katika makala ya Wanawake na Maendeleo tunawaangazia wanaharakati wanawake wanaowasaidia watoto wa kike kupata vifaa hivyo muhimu ili kuhakikisha elimu yao haiathiriki. Karibu tuwe sote, msikilizaji. Mimi ni Karo Robi. Mwanamke aliyeelimika anayamudu vyema maisha yake binafsi na ya familia yake, anakuwa na afya bora, chakula cha kutosha, anachangia katika kulisukuma gurudumu la ustawi wa taifa kiuchumi na kuikwamua familia yake kutoka kwa umaskini. Lakini ili aweze kuelimika vya kutosha, hadi kuyakimu kikamilifu maisha yake, anahitaji kwenda shule mfululizo tangu shule ya msingi ya upili na hadi chuoni bila kukwazika. Wasichana wengi kutoka jamii za vijijini na katika mitaa duni wanakabiliwa tayari na changamoto ya kupata karo, mara kwa mara ufukuzwa mashuleni, kurejea nyumbani kuleta karo, na kama hilo alitoshi kuyatatiza masomo yao, wanapovunja ungo wanahitaji sodo almaarufu pedi, kuweza kujistiri. Lakini ukweli wa mambo, hali ni tofauti kwa wengi wa wasichana hao. Takwimu zinaonyesha msichana mmoja kati ya kumi nchini Kenya hawezi kumudu kununua sodo, na hivyo analazimika kubaki nyumbani kwa kati ya siku tatu hadi tano kila mwezi, mpaka anapomaliza siku zake za hedhi. Jamii kwa muda mrefu imekuwa ikilipuuza hili na kutolitizama kama mojawapo ya sababu zinazoathiri masomo ya watoto wa kike, kama anavyoelezea mwalimu mkuu wa shule ya msingi ya Pag Sbania B, Joyce Buteni. tukiangalia katika matokeo ya watoto wakiwa wadogo kuanzia madarasa ya chini, kabla hawajaanza, watoto wa kike hufanya vizuri sana. Wakifika madarasa ya juu, wavulana wanafanya vizuri kualiko, kwa sababu ya athari hizo, kukosa sodo na kukosa madarasa. Lakini kwa watoto wengi wa sekondari huku, wazazi nafikiri wanawamulika wa sekondari, kuona ya kwamba sasa wamekuwa wakubwa na wanahitaji kuwa na hizo sodo kuliko watoto wa shule za msingi. Habari njema ni kuwa baadhi ya wanawake walio na uwezo na ushawishi katika jamii wameanzisha miradi ya kuhakikisha kwa kiasi fulani wanatoa misaada ya sodo na vifaa vingine vya kujisafisha wakati wa hedhi kwa wasichana wa shule ili kuwasaidia kutimiza ndoto zao za kusoma bila ya kutatizika. Mojawapo ya, moja ya makundi hayo ya wanawake ni Sister to Sister lililoanzishwa na watayarishaji wawili wa vipindi vya redio katika shirika la habari la KBC wapelekea kuanzisha kampeni hiyo ya Sister to Sister, tulikuwa tu tuna google ile, mko ofisini kazi zime, zimeisha kidogo, kwa hivyo tulikuwa tunasoma ile online newspapers, tunaona vile wasichana wengi hawaendi shule kwa sababu ya ya hedhi, hawawezi kununua sodo. Saa tukakaa tukaona afadhali kuna vile tunaweza fanya, tutafute watu ama, wa si wenyewe tuchange kwa mwezi tupatie watoto sodo, lakini yetu ilikuwa tofauti. Hatukutaka kuwapatia tu yani, ati tununue tuwapelekee box alafu tutoke, hapana. Tulikuwa tunafanya inawei tunawaadopt, yani, uh, tunahakikisha kama ni mtoto mmoja tunaconcentrate naye mpaka ile atakapomaliza darasa la nane, na akienda shule ya upili tuhakikishe kwamba amemaliza, kwa sababu saa ingine unaweza peleka, unapeleka tu mtoto yoyote haumfatilii zaidi aona pia kufanya ile mentorship iliweza kuishi vizuri, usafi, eh, mambo ya masuala ya health, vitu ya kama hivyo. Tuko na watoto hamsini hivi wale ambao tunawashughulikia kwa saa hii, wengine wako high school, kama ishirini. Mbali na kampeni hiyo ya Sister to Sister, kuna shirika lijulikanalo Saidi ya Dada lililoanzishwa mwaka elfu mbili na saba hususan kuwasaidia wasichana wa, wa shule za msingi vijijini. Afisa wa uhusiano mwema wa shirika hilo Vivian Anyona anaelezea zaidi kuhusu shughuli zao. Saidia dada ina, inahusika na mambo ya wasichana. Tunafundisha wasichana ambao wako katika shule za msingi jinsi ya ku, kujiangalia kiwanawake. Pia tunajihusisha na mambo za kuwafanya wawe wanawake wema katika jamii. Tuliona vizuri tuja na mradi kama huu kwa wasichana wetu, angalau pia sisi tu, tu, tuweze kuwajali kimaslahi yao ili kusiwe na visa ambapo unapata msichana hawezi kwenda shule sababu na changamoto hii ya kutopata sodo kila mwezi. Tunapeleka kulingana jinsi vile wanahitaji, maanake vile shule itatupigia simu kama wanahitaji, tunawapelekea sisi tukishirikiana na wasamaria mwema wale ambao wanatusaidia kuendesha hii kampeni. Kwa mwezi tunatoa kama katan kumi kwa shule, ndani ziko kama mia moja. So kila, kila mwanafunzi anapata kama paketi mbili hivi zinaweza kumpeleka mwezi. Tumeshirikiana na Wizara ya Elimu kujua ni shule zipi haswa ambazo wako na shida katika shule zao, ndio sasa tunawapelekea hizi sodo. Saidadada imeweza kuchangia pakubwa sana katika mambo ya usafi kufundisha hawa watoto maanake, ni tukifanya training katika hizi shule ambazo ziko ndani ndani kule mashinani, tunaweza kuwaweka katika training ya one week, tunawafundisha jinsi ya kutumia hizo Jaki Waidhaka, mtangazaji wa kituo cha redio cha Geto FM, aliamua pia kuchangia katika kuwasaidia wasichana hasa wanaoishi katika mitaa duni kama Korogocho, Kibera, Dandora, Huruma na Mukuru, kwa kuanzisha kipindi kijulikanacho Chanuka Dada, kipindi ambacho wanajadili masuala ya afya ya uzazi, kuhamasisha wasichana kuhusu maana ya kupata hedhi, namna ya kujistiri na kujisafisha, na kuwatafutia usaidizi kutoka kwa wahisani kwa kutumia umaarufu wake redioni. Watu ambao unawaleta kwa studio wametoka huko chini huko kwa Geto, watu wanajua mtaa fulani, wanajua slamu fulani. So if you get mtu mwenye takuja auongelee kuhusu how to use hizo sanitary towels, ku maintain usafi wako, kuvaa actually hizo sanitary towels. Sijui, mara nyingi unapata challenge, watu wengine hawajui hata kutumia hizo sanitary towels. Mtu huenda akajiuliza kwani pakiti ya sodo ni bei gani? Kwa pesa za Kenya kwa wastan ni shilingi hamsini. Hiyo ni sawa na dola senti hamsini, lakini katika taifa ambalo karibu nusu ya idadi ya watu wake wanaishi kwa mlo wa chini ya dola moja kwa siku inawawia vigumu wazazi wengi kuwanunulia wasichana wao sodo. Mchikiru anasema anakumbana na visa kama hivyo kila siku. Kama juzi tu, kulikuwa kuna mzazi mmoja niliongea naye, alikuwa hana shilingi hamsini ya, ya kumpeleka mtoto dispensary na na watoto wawili wa kike ambayo saa hii ndio pia Sister for Sister tumeamua tutawaadopt tu, yaani tutawafundisha. Ile primary education si expensive sana, ni elfu moja kwa tam, lakini mzazi kama hana shilingi hamsini ya kumpeleka mtoto wake mchanga hospitali hawezi pata hiyo elfu moja. Kwa hivyo unapata yani, situation ni mbaya yani. Nitakueleza vipi? Wanatumia, utapata vitambaa, ataokota matambara aoshe, av, av, av, av, aeke akibadilisha mpaka ile siku zitaisha, kwa sababu hawezi nunua kisodo ambacho ni shilingi hamsini tu, si ati ni bei ghali, lakini kwake yeye afadhali anunulia watoto chakula kuliko kile kisodo, sababu hiyo shilingi hamsini itamfanyia makubwa zaidi ya ile kununulia ile pad. Kwa hivyo unapata ule mtoto ataambiwa, unaona, sice vile iko afadhali tule kuliko kukununulia wewe hiyo sodo. Hawezi enda shuleni kwa sababu ni aibu, akienda ata kwanza akiweka kitambaa kimefura kwa hivyo watoto wenzake wanaweza kumuuliza ah, kwani leo una nini? Ama kama sivyo, ataenda ataketi tu hivyo, damu ile itatapakaa. So afadhali akae nyumbani asiende shule hizo siku tano, alafu akishamaliza sasa aendelee na shule mwezi ujao, tena siku tano asiende shule hivyo. Miaka miwili iliyopita, wizara ya elimu ilianzisha mradi wa kusambaza sodo mashuleni. Serikali ya Kenya imetenga kiasi cha shilingi milioni mia nne katika matumizi ya serikali ya mwaka huu kuweza kununua sodo. Hakuna ngao yenye nguvu zaidi katika ulimwengu wa wanawake kama kumwelimisha msichana ili kuwa mwanamke mwenye kujitegemea katika siku za baadaye, na kuwa sehemu ya maendeleo ya jamii, nikimnukuu mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel na mwanaharakati wa mazingira marehemu Wangari Maathai. Jaribu kuwa kama ndege anayekusanya maji kwa mdomo wake kidogo kidogo, kujaribu kuzima moto uliozuka msituni. Natoa changamoto kwa wanawake kuinuana, kwa madogo; makubwa hutokana na kuyakabili madogo. Ukiwa na maswali, maoni au mapendekezo kuhusu makala hii ya wanawake na maendeleo, usisite kuwasiliana nami kupitia barua pepe kiswahili@dw.com. Mwisho wa makala hii ni mwanzo wa matayarisho ya nyingine. Nimekuwa msimulizi na mtayarishi wako Caro Rubi.