La kwanza ni kwamba uh, tangu asubuhi wakati umefungua vituo kulikuwa na hali kubwa ya sintofahamu ambayo ilikuwa ni mwendelezo wa matukio ya jana jioni. Jana jioni, kulikuwa na madai ya taarifa za maeneo mbalimbali, wananchi kukamata magari yakiwa na masanduku ya, kukwana, ya, Hake, ya katokea, vituoni, vituoni, sambili, kula ambayo wanadai tayari ishapigwa. Lakini sintofahamu kubwa nayo ikatokea, wananchi wanakwenda vituoni, wanafika vituoni saa mbili, vituo vinafunguliwa, wanaweza kupiga kula, wanaambiwa baadhi ya makaratasi ya kupiga kula hayapo Mathalani, hakuna karatasi za mgombea urais eneo moja la mojawapo, kwa mfano top over. Mpaka muda huu wananchi bado bado, dakika kumi vituo vifungwe, wananchi hawajapata haki yao ya msingi ya kupiga kula, wanaambiwa karatasi za, za za mgombea urais hazipo. watu- watu wanake ambao walipasa kutoa maagizo, kutoa ufafanuzi, kutoa maelekezo ili wananchi wapige wapate, wapate haki yao ya kupiga kula, hawapigwa simu hawapokei ama hawapatikani. Hakuna maelekezo, hakuna ufafanuzi, hakuna uamuzi wote mpaka sahivi, sintofahamu ni kubwa sana. Swala so, hili alikuwa- alikuwa ajali haikuwa swala la ghafla. Maandalizi ya uchaguzi unajulikana tangu miaka mitano iliyopita. Tunashangaa kwamba kwa nini mpaka leo NEC hawezi kusaidia wananchi wapige kura. Swala la pili, kwani swala la watu ambao wana vitambulisho vya kupiga kura, wameandikwa na daftari la kupiga kura, vitambulisho wanavyo, lakini wamekwenda vituoni leo majina yao hayapo. Juhudi zenu pengine za kuwasiliana na maafisa wa husika wa tume ya uchaguzi ya taifa zimefikia wapi hadi sasa? Bahati mbaya sana ni kwamba watu hao tunashindwa kuelewa kwa sababu kwa mfano, nakwenye eneo la Sopoga ambapo kila mwananchi anasema na, na ushahidi upo na watu wanasema kwamba tangu wanafika asubuhi kukuwa na, na, na vifaa pale Sopoga, wanapelekewa lunda la maaskari ambao wako amri, wana silaha na maji ya magari ya washawasha kwa ajili ya kuwamwagia watu baada ya kuatelea wananchi. Wananchi hawa wanataka kitu kingine, wanataka makaratasi wapige kula waondoke. Uchaguzi umevurugu kwa makusudi, wao wenyewe wanajua. Pamoja na hayo ulioeleza, ya kuwekwa askari na silaha nzito na maji ya washawasha, kwa jumla hali ikoje? Kumekuwa na vitisho vingi tangu jana ma, polisi wanazunguka kila mahali, ni kama vile tuko police state, wanazunguka na magari mengi, wako am, tukawaambia wananchi wananchi, kuweni watulivu, msitishike, msiogope mw, lakini mwe watulivu, mkapiga kura zenu, baada ya msubiri matokeo kwa utulivu kabisa. Wakati tunazungumza kumebakia muda mfupi kabla ya zoezi hilo kumalizika la upigaji kura, na umezungumzia kasoro nyingi tu ambazo kwenu nyinyi, mtazamo wenu wa wapinzani kwamba zimejitokeza, nini hatima ya zoezi hilo kwa mtazamo wako, na mnapanga kufanya nini hivi sasa? Kwanza, kwa sasa hakuwezi kuwa na swala la muda kuisha kwa watu ambao hawajapata kula zao za hawajapata haki yao ya kupiga kula. Tunawataka wananchi ambao wako vituoni saa mwisho mwisho wa watu kuingia vituoni ni saa kumi, lakini hawezi kuwa mwisho wa kupiga kula. Tunajua ukifika saa kumi askari atasimama nyuma ya mtu wa mwisho, tunajua hilo, lakini tunawataka watu wote ambao kwenye mistari wapate haki yao ya kupiga kula.