Deutsche Welle, afya yako. Wakati mgonjwa wa kifafa anapoanguka na kuanza kujipinda chini, wengi husalia kumtazama kama sinema, kwa kutoifahamu mienendo ya ugonjwa huo. Kwenye midahalo katika jamii zetu, wengi wameuhusisha ugonjwa huu na kupagawa au kurukwa akili. Takriban Wakenya wanne kati ya mia moja wameathiriwa na ugonjwa huu. Wataalam wa afya wanasema ugonjwa huu huathiri uwezo wa ubongo wa mwanadamu, lakini wanafahamisha kwamba ni ugonjwa ulio na tiba. Tunauangazia ugonjwa huu katika kipindi hiki cha makala ya afya, ambapo pia tunamwangazia mwathirika wa ugonjwa wa kifafa. Karibu, jina langu ni Wakio Mbogo. sana sana naonanga afadhali nitembee, an kupanda gari sababu singini, nilipanda gari nikapata fii, gari ikaenda ikanishukisha huko ziwa, nikajipata niko wapi, kuuliza aa, watu wa matatu, anasema ulikuja ukaanguka hapa u Scholastica Adhiambo mwenye umri wa miaka 41 na mama wa mtoto mmoja ni mkazi wa kaunti ya Uasingishu, kitongoji cha Action. Aliishi maisha ya kutamaniwa lakini, pindi ugonjwa wa kifafa ulipomweka chini, maisha yalimbadilikia kama upepo unavyopita. Jamaa na marafiki wakamtenga wakidhani ameshikwa na mapepo. Binti huyu aliye na stashahada ya utalii kutoka taasisi ya Mombasa Polytechnic amefanya kazi na hoteli na mashirika mbalimbali yakiwemo mashirika ya ndege ya East African Safari Air na Kenya Airways. Alipoteza kazi baada ya mfumo wa ugatuzi kuanza kutekelezwa nchini, kwani hakuwa mwenyeji wa kaunti ya Uasin Gishu. Sababu ya Eldoret International ikakuwa kubwa kuna, kana, international flights na hapa ndo ilikuwa nyumbani, mamangu alikuwa hapa, ngasema, ah, wacha niende nyumbani sababu hata maisha ya Nairobi ilikuwa heavy sana. Sasa tukaza tufanya Eldoret, tukiendelea tu vizuri mpaka hii maneno ya county ikatokea, wakasema ati imeandikwa ati mpaka watu wa county kwanza waajiriwe ndo watu wengine wakuje. Sasa ikabidi tusimamishwe sababu kama mimi natoka huko Siaya, mimi si mtu wa Uasin Gishu. Wakatambia ikishamalizika watatuita, mpaka leo wajatuita hakuvunjika moyo, kwani wale wote ambao walipoteza kazi pamoja naye walikuja pamoja na kuajiriwa katika taasisi ya Nairobi Aviation. Hali ilikuwa nzuri hadi mwaka elfu mbili na kumi na mbili alipompoteza mamake mzazi katika ajali ya barabarani na alipogundua kuwa ana ugonjwa wa kifafa. Wakati huu alikuwa amejifungua na hakuwa na kazi, kwa sababu ya kutatizika kuumudu ugonjwa wa kifafa alionao. Hapo aliamua kwenda kuishi na dada zake kwa matumaini kuwa wangemsaidia katika kumlea mwanaye na hata kwa hali yake ya ugonjwa, lakini dada zake hawakuielewa hali yake. Skolastika anaeleza kuwa walimfanyia ukatili na nusra wampeleke katika hospitali ya watu walio na akili pungwani. Kwana mimi nilikuwa na fafa yenye vitu zikiniingia mingi stress, ama nijifanyi kazi sana nalemewa nanguka. Na hii vimefanya nimekaa kama sipati kazi Mtu akijiona kifafa alikuwa naona tuini, sijui ni mapepo ama nini. Unasimamishwa kazi ukipata tu fit kazini, kazi yako imeisha. Nimekuja nikaishi hapo na dadangu, tukaanza tukosana nikitaka dawa mpaka ni waombe, mtoto wangu ni mgonjwa mpaka ni waombe, sababu alikuwa anafanya kazi, mi sikuwa nafanya kazi. Wakinigonga mi uangalia taka kunipiga nipiga ni mama msimamizi wa mwanaye aliyeingilia kati na kumwokoa. Hata hivyo, anasimulia siku ambayo hata isahau, siku ambayo ilimwacha na majeraha ambayo hadi sasa akiangalia makovu, machozi humtoka Stim ndinaona watu wamesimama desele, natoa nguo ikashika imeshikamui kwenda kusubitali nayo. Kwa bahati mbaya nikapata au wakanipatia tu dawa ya kukausha nakausha tu mwili penye pameungua, kumbe naoza. Kabla inaenda kisha mwezi, ndo nikakutana na daktari mwingine, alikuwa daktari wa mamangu, kufinya mkono yangu hivi usaa ikatoka, kaniambia we unaoza, unaniambia first degree ba ndakanispitali ja tena kufinya tumbo hivi eh, kaniambia unakausha nje na ndani, kumbe ulikuwa umeshaungua ume. Rafiki yake wa karibu Susan Onam amekuwa akimsaidia kwa kumshirikisha katika biashara yake ya ushonaji nguo angalau apate peni la kumkimu mtoto wake. Hata hivyo, anakiri kuwa hali anayoipitia ni ngumu mno. Amepitia changamoto mingi sana kwa sababu saa zingine anakosa madawa, hana pesa ya kununua. Ndi hua unaona, saa zingine kama jameza dawa anaanguka. Sambojua kama anaweza pata mtu mwenye ana msapoti, akuwe hata na pesa ya kununua dawa. Ugonjwa wa kifafa huwaathiri watu wanne kati ya watu mia nchini Kenya, ingawaji kiwango halisi hakijatambulika. Daktari David Rono kutoka hospitali ya rufaa ya Moi mjini Eldoret anasema kuwa ugonjwa wa kifafa unaweza kumshika mtu katika umri wowote ule. Ni ugonjwa ambao ukubwa wake haujajulikana sana, lakini kwa yale ambayo tumeweza kujua ni kwamba kati ya watu mia watu wanne wameathirika na ugonjwa wa kifafa. Kiwango haujaweza kujulikana vizuri kwa sababu watu wengi hawakuji hospitali kutibiwa, wengine wao wanaenda kwenye waganga wa kienyeji. Huu ugonjwa ni ugonjwa ambao unaweza adhiri watoto pia watu wazima, na ni ugonjwa ambao umekuwa na sisi kwa muda mrefu sana na ni nini hasa husababisha ugonjwa huu wa kifafa? Uh, ugonjwa huu ni ugonjwa wa ubongo na inasababishwa na mambo kadhaa, kuanzia ile infection ya brain, mtu akipata magonjwa ya ubongo kama meningitis. pia mtu akiweza kupata injury ya brain, tuseme mtoto kuanguka ama mtu mzima kupata injury ya kichwa pia inasababishwa na wakati mtoto asipopata oxygen ya kutosha wakati wa kuzaliwa, pia hii inaweza kusababisha mambo ya kupata kifafa baadaye kwenye maisha yake. Uh, mengine ni kufuatilia ile genetics kwamba iko kwenye damu ya familia, so utapata iko kwa familia kadha wa kadha. Mgonjwa wa kifafa hatakiwi kuwa karibu na maji yanayokimbia au kutiririka kwa kasi, kutizama chini kutoka kwa majengo yaliyo juu kwa mfano kupanda orofa, kupata mvuke kutoka kwa jiko au kinywaji, na pia kutozingatia maelezo ya kumeza dawa za ugonjwa huo. Hata hivyo unyanyapaa umekithiri katika jamii kuhusu wagonjwa hawa, na wakati mwingi wanatengwa na ndugu jamaa na marafiki, wanaowaona kama waliokumbwa na mapepo, au hata kurukwa na akili. Wagonjwa wengi huogopa kwenda hospitalini, huku wengine wakitoroka hospitalini na kukimbilia kwa waganga kwa matumaini ya kupata suluhu huko. Kwa kufanya hivi, maisha ya mgonjwa huyu huwa katika hali ya hatari kubwa kwani wanaporejea ugonjwa huu huwa umeathiri ubongo. Daktari Rono anaeleza zaidi. Kumekuwa na unyanyapaa kwa sababu kwa wakati mwingine unapata mtoto ama mtu mzima ameanguka barabarani ama ameanguka kwenye e, uwanja na unaleta hofu sana kwa watoto ama kwa watu wazima wakiweza. Watu wengi hawajaweza kuelewa, na ningependa kuelimisha kila mtu aweze kuelewa chanzo na kuelewa kwamba huu ugonjwa ni ugonjwa ambao uko na sisi, ni ugonjwa wa kawaida, ni ugonjwa ambao tunaweza itibu na watu wanaweza kuishi maisha ya kawaida. Wagonjwa wa kifafa hasa wanafunzi huathirika masomoni kufuatia kutengwa na wenzao shuleni na walimu kukosa kuwashughulikia ipasavyo. Waajiri pia wamelaumiwa kwa kuwaachisha kazi wafanyikazi wao pindi wanapogundua wana ugonjwa wa kifafa. Rita Wamalwa, wakili katika mahakama ya juu nchini Kenya, anashauri kuwa haki za wagonjwa wa kifafa zimelindwa na sheria. Kwa hivyo, ni muhimu watoto kama hawa wanapokuwa shuleni, wanafaa kulindwa na wasimamizi wa shule. Walimu wanafaa kuwajulisha wanafunzi wenzao ya kwamba ni muhimu kuwapa usaidizi wanapojipata katika hali ambayo hawawezi kujisaidia. wakiwa mahali pa kazi Waajiri wao wanafaa kufahamishwa ya kwamba watu ambao wana ugonjwa wa kifafa wako na haki ya kufanya kazi katika mazingira sawa na Wakenya wengine. Sheria katika katiba ya Kenya ya mwaka wa elfu mbili na kumi inasema ya kwamba eh, kila Mkenya ana haki ya kuheshimiwa, ana haki ya kulindwa na serikali na jamii kwa kijumla. Nam, kufikia hapo sina budi kutia tamati katika makala yetu ya afya hii leo. Tumeangazia ugonjwa wa kifafa, ambapo tumebaini kwamba kinyume na dhana za kishirikina, ugonjwa huu unaowaathiri watu wa umri tofauti una tiba. Hadi wakati na mara nyingine, nimekuwa mwandalizi na msimulizi wako, Wakio Mbogo.