Wananchi wanamzunguzia kwa hali mbili. Kuna wengine wanamponda, wanasema kwamba huyu ndo yule ambaye tumemzomea mwaka miaka kumi iliyopita, na hatuweza kufanya lolote. Lakini kuna wengine wanasema ah, keshaji fikiria vizuri, na sasa ndo ah yuko katika kutengeneza nchi. Yeye ana mipango yake kabambe ya kwamba anataka wa, uh, Komoro iwe katika miundo mbinu nepya kama barabara, ujenzi wa shule, university, aongeze uh, chuo kikuu kiwe barabara lakini kuna wengine wanasema bado kuna matatizo fulani ya kijamii kama mfano migomo ya walimu kila kukicha, pamoja na kwamba watu hawalipi eh, kila baada ya mwezi wanakuwa na tabu nyingi sana. Komoro ilikuwa gizani, kuna tatizo la nishati umeme, wakati mwingine hata tiba, afya inakuwa tatizo. Wakati huu ambapo wanatimiza mwaka mmoja, mnatathmini vipi? Watu wanasema wako katika raha mustarehe, kwa vile kwamba katika miji ambayo mbali na mji mkuu Moroni siku hizi kiasi cha miezi miwili mitatu hivi umeme huko unakwenda vizuri katika visiwa vyote vitatu. Hali ya kisiasa ikoje? Kwa sababu tunasikia kuna tofauti kati ya rais wa sasa na rais yule wa zamani Ahmed Abdallah Mohamed Sambi, kwa maana ya kwamba hata katika sherehe za za kutimiza mwaka mmoja, kiongozi huyu wa zamani hakuhudhuria. Tatizo ni kwamba hajaalikwa, na hiyo ndo inaonyesha kwamba hapo pengine kuna lazima kuna uh, vuta ni kuvuta kati yake na raisi Azali Asumani. Kwa vile karibuni hivi kiasi siku mbili tatu tumekiwa hapa na Dokta Muhtar Ahmed ambaye mmoja ni katika madokta wakubwa Sambi kutoka Nzwani akaja, lakini baada ya siku ya pili anataka kurudi, ikawa ndege inataka kwenda kumrudisha kule Nzwani, ikaondoka bila yeye kwa vile na baada ya kuondoka hiyo ndege haikuruhusiwa kutua katika kisiwa cha Nzwani. Ikaambiwa lazima irudi Moroni, mchukue Sambi, mrejeshe Nzwani, la sivyo ndege haitotua. Wigo wa kidemokrasia mna utazamaje? Kwa maana ya kwamba uh, wakati huu pia tunavyozungumza kuna sheria mpya inaandaliwa ya vyama vya siasa hiyo kuna sheria mpya ya vyama vya kisiasa, na vile vile kwamba Azali Asumani nataka kumarekebisha kidogo ya kikatiba. Watu wanahofia kwamba asija atasema kwamba kama alivyofanya Sambi kujiongezea mwaka huyu, Azali isiwe atasalia madarakani milele. Abubakar Omar, kama ilivyo kwa Tanzania tumesikia kuwa kuna zoezi la kuhakiki watumishi hewa, hilo ambalo linafanyika katika visiwa vya Komoro ni la namna ipi? Namna kwamba watu wanafichuliwa, lakini ukitizama wanaofanya wa mambo hayo ni wale wale viongozi, hawafanyi lolote, na kwamba kuna wizi kiasi ya miezi mi sita, hivi inatokea kila kukicha. Shirika hili la posta, watu wanaiba mamilioni ya pesa na hawafanyi lolote, wanakimbilia Ufaransa.