Social media inahusika zaidi kwenye ishu ya networking, kwamba ule mwingiliano baina ya mtu mmoja na mwingine. Jamii nyingi za Kiafrika, hata hapa Zanzibar, ni kwamba watu wanafahamiana toka kipindi cha zamani sana, na kulikuwa na masuala hayo toka kipindi hicho, kwa maana kwamba kupeana taarifa, kuchangishana katika mambo kadha wa kadha. Lakini kwa sasa hivi hii hi mitandao ya kijamii imerahisisha kuweka watu pamoja na karibu zaidi hata kufikisha malengo hayo lakini nahitaji fafanuzi kidogo, kwa sababu ukiangalia kile ambacho kinafanywa na mitandao ya kijamii ni kinyume kabisa na kile ambacho mahusiano ya kijamii yanafanya. Mahusiano ya kijamii yangeweza kuwaleta watu pamoja, walioko mbali, wakaweza kushirikiana, kusalimiana, kujuana, na kinachoonekana kwamba mitandao ya kijamii pamoja na kwamba unasema kwamba dhana yenyewe imeanza na mahusiano ya kijamii, inaonekana imekuja kuvunja mahusiano ya kijamii. Kwani ni kama vinatokana na dhana moja, vio vinavunjana hivyo? Kiukweli ni kwamba kutokana na harakati za dunia sasa hivi zilivyo, labda nikupe mfano mmoja. Zamani ilikuwa mtu anza kaandika barua kwa ndugu yake, ikachukua miezi miwili kumfika, au kufikisha taarifa kutoka pahala pamoja kwenda pahala pengine, ikachukua muda mrefu zaidi kufika. Kwa hiyo mimi ninachokiona si kwamba sasa hivi watu wametenganishwa, hapana. Sasa hivi kutokana na harakati za dunia imepelekea kubuniwa mbinu mbadala kuweza watu kuwasiliana kwa ukaribu na kuonana kiukaribu. Sasa hivi katika mtandao wa kijamii kuna whatsapp call mtuweza mkaonana, tunaweza mkafanya video conference kwa kutumia messengers, uh, live, uh, katika Facebook. Kwa hiyo kuna ule ukaribu ambao upo, zamani ulikuwa hauwezekani mpaka mtu ufunge safari kwenda kumfuata mwanzako na uvunje siku na miezi kadhaa kwa ajili ya kumfikia, lakini leo hii unaweza kufanya harakati zako za kimaisha ukatumia dakika kumi kumfika ndugu yako leo katika maeneo ya mbali zaidi kuliko hapo mwanzo kwa hiyo si kwamba labda imekuja kuvunja ule, hapana. Kutokana na harakati zilivyo na dunia ilivyokuwa pana sasa hivi katika kusafiri na watu kuishi mbali katika maeneo tofauti, imekuwa ni rahisi kuwaleta karibu kuliko wakati huo wa mwanzo. Na vipi, unaweza kuelezea thamani ya mahusiano ya kijamii kupitia mitandao ya kijamii? maanake Thamani ya ndugu yangu ambaye anaishi upande wa pili wa mji au upande wa pili wa nchi ilikuwa ni mimi kufunga safari na vizigo vyangu, nikaenda kwake, nikamsalimia na ndugu na watoto wake, kwa sababu mahusiano yetu yalijengwa kwa sababu hiyo. Leo hii unaweza kukuta kwamba miaka inapita inakatika, hamuonani. Kama mnakutana ni kwenye mitandao ya kijamii. Ile thamani ya mahusiano unaitafsiri vipi katika nyakati hizi za mitandao ya kijamii, mahusiano ya kijamii yakoje? inategemea na mtumiaji mwenyewe, kwa sababu tunavyoona kwamba sasa hivi vijana na rika kubwa ya watu katika nchi zetu za Kiafrika hata hapa Zanzibar wanatumia zaidi mitandao ya kijamii. Kwa hiyo thamani iliyokuwepo wakati ule, kilicho kilichopungua sasa hivi ni kwamba hamuonani uso kwa macho, kwa maana pia na mikono kusalimiana lakini wakati ule tulikuwa tunatumia muda mwingi sana na kuacha mambo mengi kwa ajili ya kumfika mwenzako. Leo hii ni kwamba kwa muda mfupi unaweza mkawasiliana mkajua, mkatatua changamoto zenu kwa wakati huo huo. Wakati ule ilikuwa inachukua muda mwingi sana kufika barua, unamwandikia barua, mimi ni mzima wa afya, sina tatizo, lakini baada ya miezi miwili barua kufika, wewe ushaanza kuumwa huku. Kwa hiyo thamani iliyopo ni kwamba sasa hivi kuna thamani zaidi kutumia mitandao ya kijamii kwa sababu message, inapelekwa kwa wakati mwafaka na inafanywa kazi kwa wakati mwafaka, kuliko wakati ule ambapo ilikuwa mtu mpaka uwache yako uweze kufunga safari kumfika mwanzako.