Deutsche Welle. Kinaga Ubaga. Mpenzi msikilizaji, karibu kwa mara nyingine tena kwenye kipindi hiki cha Kinaga Ubaga. Mimi naitwa Mohamed Khalef na leo tunazungumza na kamanda wa polisi katika mkoa mjini Magharibi Visiwani Zanzibar, Bwana Hassan Nasir Ali kuhusu mkasa wa kifo cha Uh, Bwana Ali Juma Suleiman ambaye alifariki dunia wiki iliyopita katika mkasa ambao umetajwa kwamba ulihusisha kupigwa, kukamatwa na baadaye kulazwa hospitali na kupoteza maisha yake, mkasa ambao umetikisa mitandao ya kijamii na kutajwa sehemu kadhaa ulimwenguni. Karibu sana, Kamanda Hassan. Asante na kushukuru. Naam, uh, jambo la mwanzo kabisa ni kipi polisi inajua mpaka sasa kuhusu mkasa huu? Asante ndugu mtangazaji, kwanza nami niseme tuwape pole wafiwa, tuwape pole marafiki na ndugu wa kifo hicho. Hakuna mtu hata mmoja hapa ambacho katika mkoa wetu mkoa wetu kimefurahisha. Ni kifo kibaya kimetokea, lakini kimsingi, jeshi la polisi limekuwa linapeleleza vifo vya aina hii e, si hichi tu kwamba kwa bahati mbaya tumeambiwa wahalifu wasiojulikana wameingia katika nyumba, wamemwita kama ambavyo mwenyewe pia alifanikiwa kusema na tukamsikia wote na baadaye akawa amepigwa vile vibaya. Polisi walipata habari kwamba ameanguka sembe saba kule, tukaenda kumchukua tukampeleka hospitalini na kifo kikawa kimetokea. Mwenyezi Mungu amrehemu. Lakini cha msingi polisi wako katika hatua za kwanza za upelelezi huu. Tunajua upelelezi wa masuala unapoingiza kifo unakuwa mgumu, lakini bahati nzuri, marehemu huyu kabla hakufa ali alisaidia kutoa taarifa nyingi juu ya jambo hili. Kwa hivyo hata upelelezi wenyewe kwangu kwa, kwa mimi au kwetu sisi hautakuwa mgumu, lakini sahivi, mtangazaji, ni mapema mno kusema nini kimetokea. Waliompiga ni wahalifu, kama wahalifu wengine. Jeshi la Polisi taarifa nyingi wanazo, atachukua hatua katika maelezo ambayo aliyazungumza mwenyewe moja, wakati akiwa kitandani, nazi mmoja alisema kwamba wakati alipokwenda kituo cha Madema kupata hiyo fomu ambayo mnaita PF3 kwa ajili ya matibabu, miongoni mwa polisi waliokuwepo, alisema kwamba mikasa kama hii ya kushambuliwa watu hivi leo katika siku ya Jumanne inakusudia ilikuwa imeongezeka. Maanake haikuwa taarifa ngeni kwenu polisi kwamba kuna makundi ambayo yanafanya uhalifu wa aina hiyo, ama vipi? Msemaji wa polisi mkuu wa mjini Magharibi ni mimi mtu yoyote asiye na mamlaka ya kuzungumza, tunaomba alichokizungumza mwone kama upepo tu. Mi nasema si kwamba matukio kama haya yameongezeka sana, maana hayakuwa mengi kama hivi, lakini unaweza kuta mwaka mzima huu tuna matukio haya mawili, ambapo la kwanza lilipelekea kifo kwenye mwezi, sina kumbukumbu, niko njiani, lakini kwenye mwezi labda wa tano huko, lakini na mwezi wa, wa tisa hapa mwishoni Inatokea hili baya zaidi. Kwa hivyo ni ni, ni jukumu la jeshi la polisi kuona mambo kama haya hayaendelee kutokea kwa kuwatafuta waliofanya na kuwachukulia hatua za kisheria. Kwa mujibu wa taarifa za majirani, pamoja na watoto wake na yeye mwenyewe pia, ni kwamba waliokwenda kumvamia usiku wa Jumanne ni, ni askari wana nguo za kiaskari, wana magari, wana silaha ndani ya Zanzibar kuna uwezekano wa kuwa na makundi ambayo yana silaha na magari na radio call za kuwasiliana, ambao si katika vyombo rasmi vya serikali hapana hapana hapana. Kwa sababu jeshi la polisi likifanya linafanya kwa utaratibu, na vyombo vingine vinavyofanya kazi katika mkoa wetu tunarefiana, tuna, tuna tunapiana taarifa. Hili hatulijui, na tumekuwa na kikao cha kamati ya ulinzi na usalama baada ya tatizo hili. Tumejadiliana, hakuna hata taasisi moja ya kiserikali kikosi chote ambacho kinawajibika na hichi. Lakini kwa nini jamani, uhalifu kama uhalifu wa kupelekea kifo umetokea mara kwa mara? Si lazima wanaofanya watu wa serikali. Sina sina, sina element hata moja ya kusema kwamba tunaelekea kwamba kuna vikundi vya serikali vinafanya hivi. Sina sina, sijui na sina ushahidi wowote, lakini si mara ya mwanzo. Bila shaka, Kamanda kupokea taarifa za makundi ambayo wamepa majina watu ya mazombi majanjawidi ubaya ubaya na kadhalika, ambayo yamekuwa akifanya uhalifu mitaani na hakuna taarifa kwamba kuna wakati wote ambapo kuna yeyote akamatwa kuhusu kesi hizi. Wamevamia redio mwaka juzi, wamepiga mitaani huko Tomondo, Michenzani na kadhalika kadhalika, lakini hakuna taarifa kwamba kuna hatua ambayo imechukuliwa rasmi dhidi ya makundi haya au watu hawa ambao wanaitwa wasiojulikana. Kwanza, sisi Zanzibar hakuna wasijulikana. Sisi tunahakika ni, ni jambo la muda tu, tutawakamata lakini sina taarifa ya kwamba kuna mazombi hapa wala kuna janjawiti. Taarifa lilokuwa nayo wakati mwengine, kuna ubaya ubaya, kuna panya road, watu ambao tunapambana nao kila mara na kila siku. Sisi tunashinda kwa sababu tuko wengi na tuko katika haki. Sioni kama haya makundi mwengine, siyajui kabisa, sina ushahidi. Naam, tuje katika suala la utaratibu ambao mnao polisi. Anapotokezea mkasa kama huu, je, mnakuwa na utaratibu wa kutoa taarifa rasmi kwa umma au kwa familia zinazohusika, au ni mpaka wanapoulizia? Mimi nazungumza na waandishi na na wa habari, nimelizungumza hili kwa kina, kama ambavyo tunazungumza na wewe hapo. Waandishi wa habari wa vyombo vyote vilivyoko huko Zanzibar, ambavyo vingine vinafanyia kazi Tanzania Bara, hatuna tabia ya kuficha taarifa wa bari, wa wa tatu, nchukitu, tu wanakuja, harifa, na ndio maana nimejipangia kwamba waandishi wa habari wote waji Jumatatu, lakini mwandishi wa habari ambaye anacho kitu ambacho kanaona kitu maalum kwamba aje kuniona tu, wanakuja tunapata taarifa tu kichi taarifa, na tumekuwa na mashirikiano mazuri na mwandishi wa habari, na ndio maana tunafanikiwa mambo mengi. Kwa hivyo hatufiji taarifa hizi, au mpaka tuulizwe, au mpaka hivi, tunatoa taarifa kama hali ya kawaida. Na unakusudia katika hili tukio eh, hili hili makhususi kabisa, kafariki dunia tangu siku ya Alhamis, amezikwa Ijumaa na alishambuliwa tangu siku ya Jumanne. Je, taarifa ziliko kwa umma kutoka kwenu polisi kabla ya hapo? Labda niseme kilichotokea baada ya kutokea kufa yule, sisi tumeshirikiana na familia yake na watu ambao wanasema ni viongozi wa chama chake. Tumefanya postmortem kwa pamoja kwa ushirikiano Tumemaliza, wameenda kuzika, waliamua kuchukua jeneza kwa miguu kutoka muda umbali mrefu, tumewalinda mpaka wamezika, na leo Jumatatu nimetoa taarifa kwa vyombo vya habari tumefikia wapi katika jambo hilo ambalo wote tunalilaani na tuna hakika tutaweza kujua waliohusika. Nam, asante. Labda swala la mwisho mwisho kabisa ni kuhusu hali ya usalama kwa ujumla wake katika mkoa wako wa Mjini Magharibi, tuseme kwa sababu ndio mkoa mkubwa sana wa Zanzibar. Hali ya usalama ilivyo Zanzibar unaitathminiji, ukiwa kama mwenye dhamana ya usalama wa watu? Hali ya hali ya usalama hapo kwetu ni shwari, ni shwari kwamba wananchi wanafanya kazi zao kama kawaida. Matukio kama haya yaliyotokea ni makubwa kub..., hili tukio lililotokea ni kubwa halifurahishi lakini ndo maana kuwepo sisi. Kama kuna changamoto kujitokeza si tuitatue? Hii ni changamoto kama changamoto nyingine, tutaitatua. Ni wahakikishie wananchi wa Zanzibar, wananchi wa, wa mkoa Mjini Magharibi Zanzibar kwamba mkoa wetu utaendelea kuwa shwari, na tutawaambia siku moja nikahusika katika jambo hili na tumepeleka mahakamani lini na vipi. Kuhusu nafasi ya siasa kwenye usalama Kuko kukoshoari manake siasa zina muda wake. Zanzibar kama mwenyeji zazima, kama kufika kama zanzibar Zanzibar kuna siasa wakatuchaguzi na hivi watu wanatafuta maendeleo, hakuna la siasa. Saa unakusudia kusema kwamba hakuna kuingiliwa na wanasiasa kwenye masuala ya usalama? Hapana yani, kama, kama, kama nimekuelewa kwamba hapa mjini ambapo tupo na siku, kila siku tunaangalia ya threat kila siku p kumetulia. Ha, sisi wanasiasa hawatuingilii, wao hawatuingilii, wako huru, wanafanya kazi zao hapo. Siasa ziko wakati wake, ina msimu na msimu wake. Bado naam ni kushukuru tena kwa mara nyingine, Kamanda Hassan Nasir Ali, uh, mkuu wa polisi mkoa wa mjini magharibi visiwani Zanzibar kwa kuwa sehemu ya kinagaubaga hivi leo. Nakushukuru sana asante. Nam ni kushukuru pia mpenzi msikilizaji, kuungana nasi kutoka moja kwa moja hapa Bonn. Naitwa Muhammad Khalef, kwa heri hadi mara nyingine.