Sisi kwanza, katika shauri hili, hoja zetu kwanza, hatukubaliani na maelezo au hoja ya kusema kwamba mkataba muungano umesainiwa tarehe ishirini na mbili Aprili sisi, na kwamba hakuna Pili eh, tunazungumzia hoja eh, yetu kwamba muungano si, huu haukuwa haukuwa rakifai na baraza ma la mapinduzi Zanziba tarehe ishirini na tano ambapo upande wa eh, watawala wao wanazungumzia kwamba ni jambo likusha kufikika. Lingine ni kwamba kuna taarifa iliyopelekwa katika ofisi eh, ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa tarehe sita mwezi wa tano elfu moja mia tisa sitini na nne kutoka kwa kwa waziri wa mambo ya nje wa serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Barua hiyo ya kujulisha kwamba muungano umekuwa kati ya Tanganyika na Zanzibar na mabunge wetu mawili yaani baraza a s Zanzibar ni baraza la na bunge la JRG la jamhuri ya Tanganyika mtezuozza sheria zote zimeridhia. Sasa kwa ufupi tu, katika shauri lenu hili, haya ambayo mnayapinga nyinyi, mna matarajio gani katika mahakama hii ya Afrika Mashariki? Kwa sababu sio mara ya kwanza e, kutoa e, pingamizi kuhusiana na hayo ambayo umeyaeleza juu ya muungano kwa ujumla. Mahakama hii ya Afrika Mashariki kwanza, eh, ina uhuru mpana sana kwa mujibu wa taratibu zao ni livyo sasa. Tuna imani ya kwamba shauri letu ilipeka huko litasikilizwa na tarioskilizwa, basi litapatiwa mwafaka wa kuweza kujulikana kweli jambo hili la muungano liko kihalali au haliko kihalali, na je, linakubalika kuendelea kuwepo au halikubali kuendelea kuwepo. Mwishowe mahakama tutaiomba kwamba tuko raisi ya kuweza kufanya maamuzi kama na wananchi wa Zanzibar. Kwa hiyo nyinyi mnachokitaka zaidi hapa ni kutaka ifanyike kura ya maoni. Hicho ndio mnachokishinikiza nadhani, itakuwa hivyo, lakini zaidi hiyo itakuwa hoja za kisheria ambazo zitakuwa kwa upande wa mawakili wetu. Na upande mwingine, mtu anaweza kujiuliza, kwani wazanzibari mnakosa nini hasa mpaka muwe na mtazamo kama huu, kwamba huu muungano hauna uhalali na mnaupinga? Tunachokosa mambo mengi sana. Kwanza, fursa za kiuchumi, fursa za kielimu na mambo mbalimbali, kushakosa eh, kwa muda mrefu na kumekuwa na dharau na ugma ili ya swala hili, na si leo, toka wakati wa mzee Karume, hata wakati wakina Aboud Jumbe. Huo ndo ukweli na ushahidi mpana tunao, na sisi tumejipanga katika shauri hili kabiliana nao, lakini ile fursa tu ya kusikilizwa nde kumetakuta, lakini tuna ushahidi mpana ambao tumejitayarisha nao, wala hatuna wasiwasi.