Hali ya wakunga duniani kwa kweli bado sio nzuri, kwa sababu bado tuna upungufu wa wakunga karibu laki tatu ambao wanahitajika hasa kwa nchi za Afrika kusini mwa Sahara. Nchi za Afrika bado zinakabiliwa na idadi kubwa ya vifo vya mama na watoto wakati wa kujifungua, na mkunga amekuwa ni mtu muhimu sana wakati wa kujifungua. E, hili pia mnalitazama vipi kuhusiana na ongezeko hili la vifo? Kama nilivyosema mwanzo, upungufu wa wakunga ndio hasa pamoja na vitu vingine vinasababisha vifo vya wakina mama duniani. Na kwa kweli, tungekuwa na wakunga wengi ambao ni wataalam, wangeweza kupunguza vifo vya takribani mia mbili themanini na saba kwa wanawake ambao wanafariki wakati wa kujifungua au wiki chache baada ya kujifungua, lakini pia kwa watoto ambao wamezaliwa kipindi hicho ambao wanafali, wanafariki. Kama unavyofahamu, nchi zetu nyingi, sehemu nyingi kunakuwa hakuna vituo vya afya na kunakuwa pia hamna waganga wataalam katika sehemu hizo, kwa sababu ziko ndani kabisa huko kijijini. Kama ulivyozungumza awali, kauli mbiu ya mwaka huu ni wakunga mama na familia washirika maisha. Ni kwa namna gani mtafikia utekelezaji wake, kuwepo na ushirikiano baina ya pande hizo tatu, kwa kuinyambua hii kauli mbiu? Kwa sababu mkunga sio tu anahusika ana na mama mjamzito, mkunga pia anahusika na vijana kwa ajili ya ku, ku, kuwaelezea kuhusu um, afya ya uzazi. Pia wanaweza kusaidia kuepusha mimba za utotoni, kwa sababu wanaweza kuwaelezea wa vijana ni jinsi gani wanaweza wakajitambua kuhusu afya yao ya uzazi. Lakini pia wakunga wanawashauri kina mama ni kina mama na familia, jinsi ya kupanga uzazi na pia kuwa na afya njema tuseme ya, ya, afya ya uzazi. Lakini pia wakati wako wajawazito, wakunga hawa wanawasaidia kuwaongoza kuhusu vyakula bora, kuhusu afya yao, lakini pia wanawaangalia na kujua maendeleo yao, ili kusudi kama watakuweza kuwa na complication yoyote, then hapo sasa ndio mtaalamu anaweza akaingia kusaidia kuepusha huyu mama na kumsaidia kumwondoa katika hilo janga la hiyo complication ambayo na inaweza kutokea. Lakini pia huyu mama akijifungua, mkunga bado yuko pale akimsaidia jinsi ya kumwelekeza kukule, kumnyonyesha mtoto wake, lakini pia jinsi ya kumchekea mtoto wake, lakini pia kuangalia afya ya yule mama anaendeleaje, kwa sababu kuna sehemu, kuna wakati mwingine mama anaweza akawa amejifungua salama lakini matatizo yakatokea baada ya, ya uzazi. Kwa hiyo ndiyo maana tunasema hawa ni washirika wa maisha.