Kundi la uangalizi kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki linajumuisha wadau kutoka mashirika ya haki za binadamu katika mataifa hayo, wawakilishi wa bunge la jumuiya hiyo, pamoja na wataalamu wa uchaguzi kutoka tume za uchaguzi. Wataendesha majukumu yao hadi tarehe ishirini na moja ambapo watatoa taarifa ya awali kuhusu jinsi zoezi la uchaguzi lilivyofanyika. Rais mstaafu wa Tanzania Ali Hasan Mwinyi ndiye anaongoza ujumbe huo. Hili hapa tamko lake wakati wa kuzindua ujumbe huo asubuhi ya leo jijini Kampala. the Ujumbe huu utaanza shughuli zake kwa kufuatilia kampeni zinazoendelea, kukutana na wagombea na wadau mbalimbali mbali katika suala zima la uchaguzi, na hatimaye kushuhudia zoezi la upigaji kura pamoja na kuhesabiwa kwa kura hizo. Katibu mkuu wa jumuiya hiyo Balozi Richard Sezibera amefafanua kwamba uhusika wa Jumuiya ya Afrika Mashariki unalenga kutimiza malengo yake ya kujenga misingi ya kidemokrasia katika mataifa ya wanachama. Ibara ya sita ya mkataba wetu huelezea kuhusu kuwepo kwa utawala mwema wa kisheria, uwajibikaji, uwazi, haki kwa wote na kulinda haki za binadamu kwa mujibu wa dhana za Umoja wa Afrika. Ikumbukwe kwamba Uganda haina kikomo cha awamu mbili za urais na Rais Museveni ametawala kwa zaidi ya miaka thelathini katika kipindi ambacho mataifa wanachama kama vile Tanzania na Kenya wamehakikisha kwamba hakuna rais anayetawala kwa zaidi ya awamu mbili kwa mujibu wa katiba za nchi hizo. Rais mstaafu Ali Hasani Mwinyi amefahamisha kwamba wao hawajihusishi na muda anaotawala rais bali wanaongozwa na misingi ya kidemokrasia ya kuwepo kwa uchaguzi. Hii hapa kauli yake. Ujumbe wa waangalizi wa jumuiya hii unazingatia dhana za kidemokrasia kwa mujibu wa mkataba wa Afrika unaofafanua kuhusu mchakato wa kidemokrasia, uchaguzi na utawala mwema pamoja na mwongozo wa jumuiya kuhusu shughuli za waangalizi. For election observation and evaluation Wakati kundi hilo la waangalizi likianza shughuli zake, matokeo ya utafiti wa kura ya maoni yaliyowasilishwa jana na kampuni ya Ipsos Synovate yanaonyesha kwamba Rais Museveni angali anaongoza, kwa mujibu wa maoni ya watu elfu mbili mia moja arobaini na nne walioshiriki, akiwa na asilimia hamsini na tatu. Hata hivyo, wafuasi wake wamepinga matokeo hayo wakisisitiza kwamba atapata zaidi ya kura asilimia sabini na moja. Mgombea wa siku nyingi wa kiti hicho Dr Chiza Besiji ana asilimia 28 kwa mujibu wa utafiti huo, huku Amama Mbabazi akiwa na asilimia 1.9 tu. Hata hivyo, hadi asilimia 16 ya waliohojiwa hawakutaka kufichua ni nani watakayemchagua tarehe 18 wiki ijayo. Lwege Emanuel, DW, Kampala.