Mpenzi msikilizaji wa DW na mpenzi wa teknolojia ya mawasiliano, internet, apps, Twitter, Facebook, Instagram, karibu katika toleo jingine la Sema Uvume. Leo utakuwa nami Elizabeth Shaw na tutaangalia habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii katika siku saba zilizopita, na vilevile nitakufahamisha namna unavyoweza kutumia app ya DW katika simu yako ya mkononi. Na leo tunaanza na yaliyojiri katika mitandao ya kijamii kama kawaida. Taarifa kubwa ndizo zinazojadiliwa sana, na bila shaka habari kubwa kwa bara la Afrika katika siku za nyuma ilikuwa ziara ya kwanza kabisa barani Afrika ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis. Na miongoni mwa hashtag zilizovuma sana Twitter ilikuwa Karibu, Pope Pope in Africa na Pope in Uganda. Watu wamekuwa wakitumia hashtag hizo kutoa ujumbe wa kumkaribisha Papa Francis na vilevile kuonyesha picha za Papa akiwa ziarani. Na kuna wengine waliofurahi kuona kuwa Papa alipokuja kuchukuliwa kwenye uwanja wa ndege jijini Nairobi, alipanda gari la kawaida tu. Hassan Zeko Chanda ameandika kupitia Twitter, anasema Papa anasafiri ndani ya Honda wakati maafisa wa serikali yetu wanaendesha Mercedes na V8 ili kujionyesha. Kweli Papa ni mtu asiye na majivuno. Wakati huo huo, msikilizaji, palikuwa na hashtag moja iliyokuwa inavuma sana Kenya, na inasema someone tell fox news, yaani, mmoja awaambie fox news hivi. Nimezungumza na Fred Ngetich kutoka Kenya, ni mwandishi wa habari na mtumiaji mzuri sana wa Twitter. Ameniambia kulikoni na shirika la habari la Marekani, Fox News. Sasa ile hashtag uh, ya someone tell Fox News ilitokana na kwamba shirika hili ama televisheni hii ya Marekani ilichapisha habari uh, kabla ya ziara ya papa mtakatifu Papa Francis kuja hapa Kenya na katika taarifa hiyo ili ilikuwa ni kwamba Kenya ni miongoni mwa mataifa katika bara la Afrika ambalo lina uh, changamoto za kiusalama hasa vita na makabiliano. Kwa hiyo Wakenya waligadhabishwa sana, hasa ikizingatiwa kwamba rais wa Marekani uh, Barack Obama alikuwa hapa Kenya uh, yapata miezi miwili mitatu iliyopita. Hiyo hashtag nafikiri, Wakenya ni wabunifu sana, mengi yalisemwa ikiwa ni pamoja na uh, Fox News kwamba ile radi ambayo itaenda kuichapa hii Fox News bado inafanya mazoezi kwa hiyo ilikuwa ni uh, katikati ya hasira ghadhabu, na vilevile ubunifu uh, wa Wakenya katika ku, kuikejeli shirika hili la habari. Msikilizaji, labda utakumbuka kuwa wiki iliyopita nilikuambia kwamba Wakenya wengi katika mitandao ya kijamii wamesema wazi kuwa wanatamani wawe na rais kama John Magufuli wa Tanzania na huo mjadala umekuwa ukiendelea. Kuna mtu au watu wamebuni hashtag ya what would Magufuli do, yani Magufuli angefanya nini. Kiufupi ni kwamba watu wanaeleza namna ambavyo walikuwa labda wamepanga kutumia pesa kununua nguo au chakula, lakini wakawaza hivi, Magufuli angefanya nini? wakimaanisha kwamba Magufuli ni mtu ambaye ameonekana anabana matumizi na kupunguza gharama za serikali na matumizi ya serikali kila anapokwenda. Ngoja nikupe mfano. Huyu mtu anajiita Anzi Frid, kupitia Twitter ameandika, nilitaka kuchukua bodaboda kwenda kazini, lakini baada ya kujiuliza Magufuli angefanya nini, nikaamua kutembea. Mtumiaji mwingine anaitwa Makanda, huyu ameandika, nilikuwa nataka kumpigia mtu simu, nikawaza, Magufuli angefanya nini. Basi nikaamua kumtumia huyo mtu ujumbe wa tafadhali nipigie. Msikilizaji, watu wengi waliochangia mada hii kupitia Twitter walikuwa wanaweka maneno na picha, na kwa bahati mbaya tuko kwenye redio, kwa hiyo siwezi kukuonyesha hizo picha. Labda nijaribu kukuelezea moja. Mtu mmoja akasema, nilitaka kununua nyama ya kuku ili niile pamoja na wali, ila nikajiuliza Magufuli angefanyaje? kwa hiyo alafu chini akaweka picha ambapo unaona sahani ina wali na pembeni amechora picha ya paja la kuku. Haya, kwa hiyo Magufuli anafanya watu wabane matumizi kidogo. Naam, na sasa tuzungumzie basi mada nyingine kabisa. App ya Deutsche Welle kwa ajili ya simu za mkononi. Hii app tumeizindua mwaka huu mwezi wa sita, na kila unachokipata kwenye idhaa zote za DW unaweza kupata kupitia hiyo huduma. Nimekuwa nikipokea maswali mengi kutoka kwa wasikilizaji wetu wanaotaka kujua vipi wanaweza kuitumia hii app. Anjesco Choga kutoka Iringa, yeye ni msikilizaji mzuri wa DW na pia anaitumia app yetu. E, moja kwa moja hii app hii huwa anaitumia muda wote na mara nyingi na mara nyingi huwa na anasoma mfano makala anazisoma kule habari za magazeti ambazo zinakuwa zimejili huku Ujerumani, pamoja na habari za michezo e, pamoja na kuangalia televisheni kupitia DW yenyewe. Naam. Sasa Angesco, uliniambia kwamba kuna watu wanajua kwamba wewe unatumia hii mm -hmm. app ya DW wanakuja kwako yeah. na maswali wanakuuliza nini na unaweza kuwasaidia vipi? Ah, kwanza kabisa niseme maswali ambayo moja kwa moja ambayo wanapata kuulizwa hii app ya DW. Kwanza wengi wanataka kujua hii app hii ndani ya app ile, ndani kuna vitu gani ambavyo vinapatikana? Ah, mimi ambapo moja hapo kwa wanapata kuwapatia labda, wanaweza huwa anawekeza labda ndani ya ile app unaweza kukutana na habari mbali mbali, ukiachilia mbali habari, unaweza kusikiliza matangazo ya moja kwa moja pale pale, kama labda unataka kusikiliza makala ambazo zilikuwa zishapita, habari ambazo zimepita labda unataka kuzirudia kuzisikiliza au labda kuzisoma habari ambazo zao ambazo ulipitwa kwa wakati huo, labda unataka kuzisoma au habari zilizopo kwa wakati huo, ndio unakutana nazo. Pia ninapata maswali labda ni namna gani ya kuidownload. Basi kufahamu mengi zaidi kuhusu hii app ya DW, nimeona nimwalike mwenzangu Bruce Amani ambaye pia huwa anaandaa kipindi hiki cha Sema Uvume. Karibu sana sana Bruce. Naam, asante sana, Elizabeth Show. Sasa naomba basi, kwa kuwa ni mtaalamu wa mambo ya iPhone na simu za Android, hebu ambia wasikilizaji wetu kama mtu ana simu yake ya kisasa na anataka kutumia hii app ya DW. afanyeje? nam ni rahisi sana. Kwanza kabisa tembelea App Store kama simu yako ni ya iPhone, na kama simu yako ni ya inatumia mfumo wa Android basi naenda kwenye Play Store. Mm -hmm. Kisha bonyeza install app yenyewe, ikiwa tayari kutumia ifungue, kisha bonyeza mistari iliyopo juu kushoto. Mm -hmm. Karibu na nembo ya DW alafu naenda kwenye settings. Hmm. Hapo unaweza kubadili lugha na kuweka Kiswahili na ukishafanya hivyo utaiona itakuja kwenye skrini yako kwamba iko tayari na unaweza kuitumia DW Kiswahili kupata habari na kila kitu ambacho tunakuwa nacho. Kwa hiyo ni muhimu kubadilisha lugha, kwa sababu tuna lugha nyingi hapa DW na unapo download app inakuwa ni ya Kiingereza. Ni, ni kweli kabisa. Kwa hivyo ni muhimu kwamba uchague Kiswahili ili uweze kuitumia iko katika lugha ya Kiswahili. Naam, sasa Bruce, hebu kifupi tuwaambie wasikilizaji wetu nini faida hizi ap, wanaweza kufanya nini na hii ap ya DW? Ap ya DW ina mambo chungu nzima. Kwanza kabisa, tuna habari moto moto ambazo tunakutayarishia uh -huh. kila siku. Tukija hapa tunaweka video, tunaweka pia sauti. Kwa hivyo unapokuwa na ap yako kwenye simu, ina maana kwamba popote ulipo Sio lazima utembee na kompyuta uh, au sijui nini. Ukiwa na simu yako unaweza kupata habari moja kwa moja pale, na unaweza pia kuchangia wewe. Kama msikilizaji unaweza kututumia video au unaweza kutuma picha kutuonyesha kuhusu eneo uliko, ulipo. Kama kuna chochote kimetokea unaweza kututumia kwenye app. Naam, na, na Bruce, tukumbusha wasikilizaji wetu kwamba pia kuna shindano. Msikilizaji, unaweza kutuonyesha jinsi unavyotumia app ya DW, alafu kuna simu ya kujishindia. Simu yenyewe kwanza, nimeiona maridadi kweli kweli, Samsung Galaxy, ambayo mimi mwenyewe hata sina kwa kweli, lakini kwa hivyo ukisha eh, chukua app yako ya Kiswahili, DW Kiswahili unaweza kushiriki katika shindano hili na kututumia video au picha kutuonyesha Eh, ni wakati gani unatumia app ya DW Kiswahili? Naam, asante sana Bruce Amani kwa maelezo hayo, karibu sana Naam. Msikilizaji, najua ungetamani kufahamu mengi zaidi kuhusu app ya DW au hata kusikia habari ambazo zimejadiliwa sana katika mitandao ya kijamii, lakini kwa bahati mbaya, ndo hivyo muda umekwisha, natakiwa niondoke hapa studioni. Asante sana kwa kusikiliza, ulikuwa nami Elizabeth Show. Sina la ziada hadi wakati mwingine, kwa heri.