Waziri wa mambo ya ndani Pascal Barandagia amesema takwimu zilizotolewa na shirika hilo la Umoja wa Mataifa Ocha linalohusika na uhasibu wa matawi yote ya umoja huo zilikuzwa mno, ambapo serikali ya Burundi ilitaka ipate mwanga kutoka kwa shirika la UNHCR linalohusika na wakimbizi. Kasanze harimo binyuma byinshi ao bavuga ko ar banu Tumekuta kuna uzushi mwingi wakisema kuwa watu 500 wanaikimbia nchi kila kukicha, wakikimbia vita, mauaji na unyanyasaji mwingine. Mwakilishi wa UNHCR ametuhakikishia takwimu hizo hazikutolewa na shirika la UNHCR akabayatwemeea yuko ivyo bintu bitashikirijwe know na HCR. Mwakilishi wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa linalohusika na wakimbizi Balozi Abel Mbilinyi amesema kilicho dhahiri ni kuwa kuna raia wanaoikimbia nchi mjibase, province, mimi binafsi nilitembelea mikoa kadhaa, hakukuwa na chakula. Nenda mkoani Chibitoki, raia hawakuvuna mwaka huu. Hii ni sababu inayopelekea watu kukimbilia pale wanapoweza kupata msaada. Nenda mkoani Makamba, tangu Aprili mwaka jana raia walikuwa wanakimbia. Hakuna vita lakini kuna changamoto. Serikali ya Burundi kupitia waziri wake huyo wa mambo ya ndani imekiri kuwepo na wanaokimbia nchi kwa sababu za njaa, lakini kana kwamba wanaingia Tanzania na wengine Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutafuta chakula na misaada na baadaye kurejea nchini. Mwakilishi huyo ambaye ni raia wa Tanzania ameagiza serikali kukabiliana na changamoto ziliopo. Kama bei ya muhogo imepanda, ya mchele imepanda, bei zinapanda kwa watu wote, hivyo kuna watu wanahitaji msaada ili waweze kurejea nchini. Maamuzi ya mwisho si ya kwangu mimi, ni ya wakimbizi wenyewe. Vuta ni kuvute hiyo imejitokeza wakati uhusiano umekuwa ukilegalega kati ya serikali ya Burundi na baadhi ya mashirika ya Umoja wa Mataifa, ambapo ni wiki hii halmashauri ya Umoja wa Mataifa inayohusika na haki za binadamu ili ililishusha hadhi baraza la kitaifa linalohusika na haki za binadamu kwa tuhuma za kuelemea upande wa serikali, madai yalotupiliwa mbali na baraza hilo. Hamida Isa, DW, Bujumbura.