Tamko la jumuiya hiyo nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa limesema uamuzi wa kuisimamisha Burundi kuwa mwanachama wake ni kufuatia hali kiusalama inavyoendelea kudhoofika na kuendelea kushuhudiwa visa vya ukiukaji haki za binadamu. Jumuiya hiyo pia imesema imejiunga na jumuiya ya kimataifa katika kuishinikiza serikali ya Burundi ili ikubali kuketi kwenye meza ya majadiliano na upinzani katika dhamira ya kumaliza mzozo unaoikabili nchi hii kwa karibu sasa mwaka mzima. Hata hivyo, katibu mkuu wa serikali ya Burundi aliye pia msemaji wa serikali amesema jumuiya hiyo imepotoshwa na wafuasi wa upinzani. Philippe Nzobonariba ameikosoa jumuiya hiyo kwa kutowahi hata mara moja kuwatuma ujumbe wake kuja Burundi kushuhudia hali halisi inayojiri nchini hapa. Jumuia ya nchi zinazozungumza kifaransa imepotoshwa na upinzani ulio karibu na jumuiya hiyo, kwani haijawahi kuja kuona hali halisi ya Warundi na Burundi iliofuatia uchaguzi ili kujua pa kuikosoa serikali. Ndiyo sababu serikali imesangazwa na hatua hiyo kwa jumuia ambayo haijawahi hata mara moja katika kujaribu kusaidia kupatikana kwa jawabu. Msemaji huyo wa serikali ya Burundi ameongeza kusema kuwa hata raia wengi jumla ya milioni kumi wanaounda taifa hili hawaijui jumuiya hiyo. Warundi wengi hawaijui jumuiya hiyo, kwani mchango wake katika maisha yao hauonekani. Isitoshi, wananchi katika shughuli zao za kibiashara na nyingine za kusaka maendeleo hawatumii Kifaransa, hivyo basi huchanganyikiwa kati ya kubaki na lugha hiyo ama kuambatana na lugha nyingine. Kwa hiyo alioishauri jumuiya hiyo kuisimamisha Burundi kama kaifanyia kampeni mbaya, propagande pour la langue française. Jumuiya hiyo nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa Francophonie ni mtetezi mkubwa wa Burundi mbele ya mashirika kima ya kimataifa hususan ya kifedha, Benki ya Dunia, Fuko la Fedha Duniani pamoja na Benki ya Afrika kwa ajili ya maendeleo. Hatua hiyo kuisimamisha Burundi kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo imekuja wakati mwezi jana ujumbe wa jumuiya hiyo ulitarajiwa kuja Burundi kwa ziara rasmi na hivyo kunyimwa idhini na serikali ya Burundi. Desemba mwaka 2014, rais wa zamani wa Burundi Pierre Buyoya aligombea kuwa katibu mkuu wa jumuiya hiyo nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa na hivyo kushindwa na Michel Jean, raia wa Canada. Hamid Isa, DW Bujumbura.