Deutsche Welle. Wanawake na maendeleo. Moja ya matatizo yanayozifanya juhudi za kupambana na ukimwi kwenda taratibu ni kuwanyapaa watu wenye virusi vya ukimwi katika jamii. Kwa baadhi ya sehemu, hata imekuwa vigumu kwa watu hao kupata ajira kwa sababu za kuhoji afya zao. Ingawa inakuwa vigumu kuwaeleza watu hao, lakini kwa Bi Nibaho Bertilda hali ni tofauti kabisa. Yeye amejizatiti kuwapa ajira watu wenye virusi vya ukimwi, tena katika mradi ambao baadhi wanauona kama usio wa kawaida. Ni katika makala ya wanawake, msikilizaji, kufuatana nami hadi tamati kujua ni mradi gani huo. Jina langu naitwa Silvanus Karemera. Mtu anapozungumzia uyoga, wengi wetu tunarejelea zile enzi ambazo tulikuwa tukichuma uyoga huo majira ya mvua, tena mwishoni mwa mwaka. Uyoga ambao hata hivyo ulikuwa ni wa asili, tena ulioota kwenye sehemu maalum, kama kwenye vichuguu vikubwa katika misitu mikubwa. Lakini unaposikia sayansi na teknolojia ya msikilizaji, ndo hivyo tena. Leo uyoga unalimwa na kuvunwa kama zao lolote lile unalolitambua na matokeo yake unaleta tija na mapinduzi kwenye maisha ya wahusika wa kilimo hicho, na pia unaposikia kilimo chenyewe nacho si cha kawaida, kwani kinaendeshwa ndani ya ukumbi mkubwa lakini uliotengwa sehemu tofauti, yaani sehemu ya kuzalishia micha ya uyoga, mahali unapohifadhiwa baada ya kuchumwa na pale unapotolewa tayari kwa mapishi. Katikati ya vilima viwili vya Gatsata na Karuruma, nje kidogo ya jiji la Kigali, ndiko kuliko na kiwanda cha kutengeneza uyoga huo cha Binibahobetilda. Mwanamke huyu si tofauti sana na wanawake wengine nchini Rwanda, wenye miradi mikubwa. Njia ni zile zile za kuwekeza, na kile kinachowakabili wawekezaji wenzake ni sawa na yeye. Lakini kwake yeye kuna jambo lisilo la kawaida: idadi kubwa ya wafanyakazi wake ni wanawake. Kana kwamba hilo halitoshi, wengi wa wanawake hao wanaishi na virusi vya ukimwi. Je, ni kwa nini idadi kubwa ya wafanyakazi wake ni wanawake, na ni sababu gani wengi wao wawe wale wenye virusi vya ukimwi? Kupata jawabu la maswali hayo nikamtembelea wakati nikiandaa makala haya. Kabla ya kunitembeza na kunionyesha miradi yake hiyo, nikapenda niondole dukuduku langu la ni kwa nini anawaajiri wanawake wenye virusi vya UKIMWI. Hivi ndivyo alivyonijibu: ni vigumu kulifanua hili, lakini niseme tu kwamba uyoga umekuwa na faida kubwa kwa watu hawa. Mimi nawaajiri watu wenye virusi vya UKIMWI ili kuwasaidia kuwapa ajira, lakini si hilo tu, isipokuwa anapata na lishe bora vilevile. Vile kupata kazi hapa imewajengea imani ya kuendelea kuishi, maana wanapokuwa pamoja wakifanya kazi hawapati muda na nafasi ya kufikiria juu ya afya yao. Unajua, upweke nao una nafasi yake katika kumsababishia ya mtu kudhoofika, lakini anapokuwa hapa hana muda wa kuwazia kesho ataishije, maana ana kazi tayari na anapata chakula bora na pia anapata ada ya watoto wake shule. Unapowatazama wanawake hao, huwezi hata kidogo kuwatambua wale waishiwa na virusi vya UKIMWI. Na Binibeltrd anasema na kutokana na lishe bora ya uyoga huo inayowasaidia kila siku, wanawake hao hupikiwa mlo wenye kiasi kikubwa cha uyoga, na pia hupewa kiasi fulani cha uyoga cha kupeleka nyumbani. Mmoja wao, Bi Usa Nase Shantar ambaye anafanya kazi kwenye kiwanda hicho Anashuhudia kwamba ndani ya kipindi cha miaka minne ambaye amekuwa akifanya kazi hapa hana tena wasiwasi ya afya yake, na anakwenda mbali na kudiriki kusema kuwa huenda amepona. Ingawa bado naenda hospitali kupokea madawa, lakini ni kama nimepona. Maana nilikuja hapa yapata miaka minne sasa tulikuja na baadhi ya wenzangu kupewa mafunzo juu ya faida ya uyoga kwa watu wenye VVU na baadaye nikapata hata kazi. Huu ni mwaka wa nne. Unajua, hapa ni mahali pazuri, maana unapokuwa hapa hauna tena ule upweke, lakini pia unakuwa na uhakika wa kupata uyoga bila matatizo na pesa ninayoipata ambayo ningeitumia kununua nyama au mboga nyingine, maana natumia uyoga badala ya nyama au vyakula vingine vyenye lishe, kutokana na afya ya bora na kurejea kwa imani ya maisha. Mama huyu anasema sasa ameamua kuwaendea wenzake kuwahamasisha kutumia uyoga, na kwa cheko hafifu akahakikisha kuwa afya yake ni bora. Wale ninaofanikiwa kuwapata ninawaeleza faida ya matumizi ya uyoga, lakini na kuhakikishia nimepona, maana hata daktari ameshangaa aliponipima na kuniuliza siri yangu. Hata madawa nina muda siyatumii, labda mara moja moja huwa naenda kupima, lakini sina tatizo. Na kweli, ukimtazama ana afya nzuri. Lakini hapa ieleweke vema, msikilizaji, ukimwi hauna tiba wala kinga, na wala uyoga si dawa ya ukimwi. Taarifa hizi za kuwepo na kilimo cha uyoga na faida yake kwa baadhi ya watu hapa imekwisha enea pote nchini, na sasa Beni Obeltrud anatoa semina na mafunzo ya muda mfupi kwa wananchi wengine, ili kusambaza ujuzi huu wa kilimo cha uyoga. Wakati nikiandaa makala haya, niliwakuta kundi la vijana wapatao patao wa ishirini wakipata mafunzo ya siku tatu juu ya kilimo cha uyoga. Kila mmoja alilipa kiasi cha faranga za Rwanda elfu arobaini ambazo ni sawa na dola sitini za Marekani. Mmoja wao Bwana Niyonkuru Jean alinifafanulia kwa nini aliamua kuja kujifunza jinsi ya kuendesha kilimo cha uyoga kwake yeye kama kijana. Okay, na na nilikuwa nikisikia makala mbalimbali mbali kupitia redio na hata kwenye maonyesho ya biashara, na pia nikaelezwa kwamba hili ni zao ambalo linaweza kulimwa kwenye eneo dogo la ardhi na kwa muda mfupi, na kama mnavyojua, hapa tuna tatizo la uhaba wa ardhi ya kilimo. Lakini vilevile uyoga ni zao ambalo lina soko, yaani huwezi kukosa mahali pa kuuza na bila shaka sote tunatafuta pesa. Kwa hiyo ndo ilikuwa sababu iliyonivutia kuja kujifunza kujifunza. bini wa hobeltirida alinifafanulia pia teknolojia anayoitumia kuendeshea kilimo cha uyoga, tena ndani ya ukumbi mkubwa, tofauti na shambani anakowaelekeza wanafunzi wake kuendesha kilimo. kwa hicho kwa, mama, tiyo, mama, tiyo, hapa ndipo tunapotengenezea mbolea ambayo inatumika kama udongo tunakopanda uyoga huo. Malighafi ya kutengeneza mbolea hiyo ni maganda ya kahawa zilizokobolewa, na kiasi kikubwa cha maganda hayo tunakinunua kutoka Tanzania. Chumba hiki ni maalum kwa kilimo cha uyoga, ndiyo maana hakina dirisha hata moja, ili kutunza unyevunyevu, unyevu ambao ni muhimu kwa ajili ya kukua kwa uyoga. Msikilizaji, ukiona vyaelea bila shaka vimeundwa, lakini kuna muda hadi kuviona vinaelea Mama huyu anasema alianza kuwa na wazo hilo, imepita sasa miaka sita, lakini taratibu alikusanya kiasi kidogo cha pesa na kuanza mradi wake. Baada ya kupata uwezo kidogo, ilibidi aende kwenye nchi zilizoendelea ili kupata maarifa zaidi, kama anavyofahamisha. Je, nagize urugendo shuri Nilifanya ziara sehemu mbalimbali, Uchina na Uholanzi. Nilitembelea wakulima wa mboga za majani, lakini kwenye kilimo hicho kulikuwepo na uyoga. Na nilipozungumza na wakulima hao, kile ambacho kinawapatia pesa kwa wingi, walinieleza kuwa ni uyoga, na hapo ndipo nilipoamua kuja na kuanzisha kilimo hiki cha uyoga. Hata hivyo, faida za mradi wa mama huyo hazijawagumzwa kwa wale ana waajiri tu, lakini pia kwa wale ambao hawafanyi kazi hapo. Beniyo Monja wa Dehlen anaishi kilomita chache kutoka eneo hilo, akimiliki mgawa mdogo. Huyo mwanamke alivyoanzisha hicho kiwanda, hicho kiwanda kimekuwa na faida nyingi katika sehemu hii ninayoishi, ambamo kiwanda hicho kimejengwa faida zenyewe ni kama kwa mfano, amewaajiri watu walioambukizwa virusi vya UKIMWI, ambapo wamenufaika kupata ajira, ambapo labda wasingeweza kupata ajira sehemu nyingine, na vilevile vile wameweza kupata milo kamili ambayo inawasaidia kuwa na afya nzuri. Faida nyingine ambayo imekuwepo ni kwamba sehemu ambako kimejengwa hicho kiwanda imeendelea. Naweza nikasema kwamba sio wao tu walioambukizwa, hata watu wengine wanaweza wakapata ajira ndogo ndogo na bado hiyo ajira inawasaidia kujiendeleza katika mambo mbalimbali. Mahoteli yamekuwa yakipata hiyo bidhaa ya uyoga, ambapo wakati uliopita ilikuwa ni lazima labda waagize kutoka nchi za nje uyoga. Na huo, mpenzi msikilizaji, ndio mwisho mana wa makala haya ya Mwanamke yaliyoandaliwa na kuletwa kwenu nami Silvanos Karemera kutoka hapa mjini Kigali. Kwa herini.