Learning by ear. Noah Bongo. Jenga maisha yako. Salamu kem kem na shukurani kwa kujiunga nasi katika kipindi cha Noah Bongo, jenga maisha yako. Tunaendelea na mchezo wetu kwa jina ulemavu barani Afrika. Kipindi kilichopita, Olwanda alipelekwa hospitalini katika chumba cha mahututi na mguu wake ukakatwa kufuatia ajali mbaya pale Mbuyuni. Wakazi wa Maganye wamezipata arafa hizi, isipokuwa nyanyake na dadake. Hatujui watazipokea vipi habari hizi za hali yake, watafanyaje? Hebu tupate fununu ya ilivyotokea katika kipindi cha Kale walinikubali sasa wananitenga. Tunaanza hadithi yetu asubuhi mbichi Jumapili, nyumbani kwa kina Karemi ambako Zabibu, msichana zeruzeru, anamtazama nyanyake akifua nguo. Nyanya Teresa, maisha ya Olwanda yatakuwaje sasa? Zabibu, sasa ni swali gani hilo? Eh, nitajuaje maisha ya Olwanda? Mimi si mtabiri. Naelewa nyanya, lakini nilimaanisha je kama, kwani hujui wewe? sote twajua vile Oluanda ataishia baada ya kukatwa mguu wake. Kwa ushahidi zaidi, nenda madukani ukashuhudia maskini wakiombaomba. Hivyo ndivyo itakavyokuwa kwa Oluanda. Inasikitisha. Oluanda ni mmoja wa vijana wazuri hapa Maganye, nyanya. Lakini kwa nini wale walio na hali za ulemavu pekee ndio wameachwa waweombaomba Maganye? Zabibu, leo umenuia kunitia wazimu na maswali yako. Nitakujibu basi ni kwa sababu jamii kwa ujumla imewatenga na kuwasahau kuwa wao pia ni wanadamu wanaostahili kupewa haki na nafasi za kujimudu kimaisha, na kwa vile ni lazima wajikimu basi husalia kuombaomba. Lakini nyanya Teresa, watu hapa Maganye hunichukulia tofauti kabisa kwa sababu ya rangi ya ngozi yangu na macho. Hunikejeli na kunibeza kwa kila aina ya majina he! Lakini wakinichokoza pia mimi nawachokoza kuna mvulana mwingine shuleni huwa yupenda kuniita eti mzungu, na yeye haoni yao masikio yake makubwa na marefu he. Mimi umwambia masikio yake anasikia mvua ikitaka kunyesha, siku moja tu kabla inyeshe <laughs> <laughs> Mungu hakupi vyote, Zabibu, lakini wengi hawajui hivyo eh? Lakini Zabibu, usimchokoze eh? Sikutarajia wewe uwe mchokozi. Tabia hizo zinafanana na Karemi, sio wewe? yuko wapi hivi sasa? Angelinisaidia kuanika hizi nguo kisha aende kumsaidia Oluanda kurudi nyumbani kutoka hospitali, kwani anatoka leo. Karemi namnyanya nyanya, kelele hizo zote za nini? Kwani mimi ni kiziwi? Waniita kama tarumbeta mpaka watu wote maganya wasikie nikiitwa. Usinisemeshe hivyo, wajua nini kuhusu viziwi wewe eh? Hebu nianikie hizi nguo niharakishe kwenda kanisani na ukumbuke kufika mapema hospitali kumsaidia tofa amtwe Oluwanda hospitali. Sikilizeni wajukuu zangu, sitaki mumtenge Oluwanda hivi sasa. Kwanza nataka muzidi kumwonyesha upendo na mumkubali. Sasa ndio anawahitaji zaidi. Ndiyo Nyanya Teresa, wahenga walisema Wakionacho wakongwe wakiwa wameketi, vijana hawakioni wakiwa wamesimama. Haya ni swadakta kwa Nyanya Teresa. Miongo mingi aliyoishi chini ya jua kali ilimfunza kuwa mtu akizaliwa na ulemavu au apate ulemavu kupitia ajali kama vile uluanda, magonjwa, vita au kwa njia nyingine, wapungukiwa hawa hujikuta katika hali ngumu ya kimaisha. Lakini aliwanasihi wajukuu wake kuwaheshimu na kuwapa hadhi na utu. Je, utu bora huu wake unatokana na nini? Ni kwa sababu ana mjukuu ambaye ni zeruzeru au kuna mengine? Endelea kusikiliza, lakini kwa sasa tuangazie kule hospitali. Oh. Ha. Kwani haya magongo ni mazito mwanangu. Sijui kwa nini wamekupa ya mbao. Nikipata pesa nitakununulia plastiki. Oh. Luanda, hmm, unaendeleaje? Salama karemi. Shikamo, mama Luanda. Maraba mwanangu, samani Luanda, nimechelewa. Uh, sina neno, najizoeza haya magongo tu. Daktari Esther amesema itanichukua muda mrefu kujua kuyatumia ndio lakini kijana wangu ni jasiri, si ndio? Mama, tafadhali usinihurumie, sihitaji huruma ya mtu. Sawa basi, tulia, usisahau unazungumza na mamako. Ngazi pandio na pandio. Alani walijenga hospitali hii na ngazi kila mahali? Watu kama mimi watatembea vipi na ngazi hizi, lakini wanadhani tuna mabawa kama ndege. Oluanda, acha basi nikusaidie. Sitaki msaada wako. Ulikuja twende nyumbani? Ama basi twendeni. Tofa na Karemi hawakuamini jinsi Oluanda alivyowageukia. Hakuwa yule mtulivu mtiifu aliyemtambua kitambo. Amebadilishwa na nini? Wataweza kumwelewa kweli? Basi usikae mbali upate uhondo zaidi. Chitoto alikuwa ashasikia kuhusu kukatwa kwa mguu wa Uluanda, na hisia za hukumu zikimjaa, akaamua kumweleza babake Fagilio. Baba amka, hebu amka baba! Ah, kuna nini? Ah, kwani polisi wametuvamia tena? Vicha ah, pombe vicha pombe haraka. Huko la ni zaidi ya hilo. Sijui nikueleze nini baba. Kwani ah, kuna nini we mwanangu? Hebu nieleze, nieleze. Lakini baba, hebu niahidi kuwa utaiweka siri hii. Ah, nitakujua mpaka mwisho wako. Wewe sasa umeweka mtoa msichana watu mimba Uwataka kuitwa baba pia wewe? Yani zijana gani huyo? Hmm? Baba, si si hivyo si, si, si wanavyofikiria baba. Hmm? Kwa hivyo chitoto alisalia kusimama pale akimtazama babake aliyekuwa kaliwa chakari kama kawaida yake daima dawamu ilikuwa nadra yeye kuwa macho makavu bila ya pombe. Atamwarifu nani sasa? Kwengineko tofa Oluwanda na Karemi walifika nyumbani na pale rafiki yake Magoto alikuwa tayari yuwa wangoja nam. Oluwanda, ni, ni vizuri kukuona e, unajisikiaje? ah nashukuru ndugu yangu Magoto, nimejifunza usilalamike. Safari ni ndefu, wewe tembea tu, uwe na miguu miwili au moja, maisha lazima yaendelee. Olwanda huwakaribisha wageni wako ndani. Karemi: Magoto tafadhali karibuni ndani. La, hapana mama. Olwanda, wajua nimemwacha zabibu peke yake na nahitaji kurudi kabla nyanya hajarudi kutoka kanisani na kunikosa. Olwanda: vyema, umerudi. Nitakuona wakati mwingine. Ah, nafikiri pia mimi nitawaacha. Ndiyo, nitakuona wakati mwingine Ulwanda. Sawa, nashukuru kwa kunitembelea hmm. Magoto anaonekana kama anakuogopa. Hakuwa hali yake ya kawaida. Simlaumu, mimi mwenyewe najiogopa. Naogopa maisha ya mbeleni, naogopa haya magongo, naogopa kila kitu. Sina maana tena, ni heri ningelikufa tu. Ulwanda. Unasubutu vipi ku... Hmm. Nani tena? Marafiki zako wote si washakutembelea? Hebu keti ntaufungua mimi mlango. Swali zuri. Je, huyo nani? Lakini amini usiamini. Kangwa. Msichana mrembo kuliko wote maganye. Kasimama mbele ya kizingiti cha mlango wa Tofa. Na alikuwa amekuja kumtazama Uluanda. Sikiliza, kutatokea nini? wewe ni nani? Karimi, ni wewe? Shikamu make Ulwanda. Ah, nilikuwa nimekuja kumwona Ulwanda. nilisikia ametoka hospitali. Ndiyo. E, mama. ni nani? ni Kangwa. Kangwa amekuja kukuona, Ulwanda. Kangwa? Hapana mama, atanionaje nikiwa hivi, mama. Tafadhali mwambie aende, mwambie siko. Olwanda una nini lakini? Kangwa amekuja tu kukujulia. Sitaki. Sitaki kuonekana. Sitaki yeye wala mtu mwingine yeyote anione. <laughs> Kangwa, pole mwanangu. Tangu hii ajali impate Olwanda amegeuka kabisa. Tabia zake sizo kabisa. Mimi mwenyewe simwelewi. Naelewa, wamake Olwanda mwambie namtakia kupona kwa haraka ili ajiunge nasi shuleni hivi karibuni. Asante sana, ntamweleza. Wasalimia wazazi wako wote, na samahani kwa yaliyotokea. Ni sawa, ni vigumu kufikiria na msibu kwa sasa. Ni bayana, hakuna aliyejua yaliyokuwa yakipita akilini mwa Ulwanda. Baada ya kupoteza mguu wake, alihisi uchungu alihukumika na kupoteza matumaini. Alijiona mnyonge na asiyependeza tena machoni mwa watu. Marafiki zake pia hawakusaidia. Na kwa hilo basi, tunahitimisha kipindi chetu cha leo. Je, yapi atamtokea Uluanda? Kweli atarudi shule? Changamoto hili litaupa mwelekeo upi uhusiano wake na mamake? Kwa haya na zaidi, usikose kipindi kifuatacho cha hadithi yetu ya redio kuhusu ulemavu barani Afrika. Unapotaka kusikiliza tena kipindi hiki au chengine kilichotangulia, tembelea tovuti zetu wwwdwworldde mkwaju lbe. Mpaka hapo tena, siku njema.