Learning by Ear. Noah Bongo. Jenga maisha yako. Nawasalimu tena na tena katika makala mapya ya kujifunza redioni. Noah Bongo. Jenga maisha yako. Tuko kwenye kipindi cha pili cha tamthilia kwa jina Ulemavu barani Afrika. Kipindi kilichotupa kisogo Oluanda alianguka na kujivunja mguu na kukanyagwa na gari lililokuwa likienda kasi. Tuliacha hadithi yetu nyumbani kwa Fagilio, ambapo Tofa amesimama mbele ya Chitoto na babake akitaka kujua alipokuwa mwanawe Oluanda. Sasa tamakani, tulia, sikiliza na ujifunze katika kipindi hiki kilichoorodhesha neno moja tu muhimu: ni samehe. Kitoto, utanieleza pale mwanangu aliko au utaka kimya ukimtumbulia macho kama kichakulo? Tofa, toza hiyo. Mwanangu ajui pale mwanao Orlando aliko. Na kama ni mimi nisinge jitataruki kutafuta kijana na akili zake. Eh, Orlando ni mtu mzima sasa na hata labda na starehe na kisichana ugonje. Niambieni aliko basi. Na kwa taarifa yako, Fagilio, kuna tofauti kubwa kati ya Orlando na Kitoto. Olwanda hajawahi kundanganya Chitoto, hebu niambie. Si sijui kule Olwanda aliko, tuliona na mwisho tulipotoka shuleni. Labda yuko na kina Karemi na Magoto, na nilisikia wakisema watakwenda kuangalia mashindano ya magari ya safari rali. Natumai umeridhika. Eh, sasa tafadhali ondoka nyumbani kwangu, na ukijaliwa kuja tena hapa kwangu <laughs> uh, niletee kinywaji baridi sana. Ah, kwaheri mama. Akiwa na hamaki, wasiwasi na hofu tofa, aliondoka nyumbani kwa fagilio na kuelekea kwa kina Karimi. Wasiwasi mkuu ulimjia, lakini hakujua yatakayomsibu pale mbuyuni. Oluanda bado hakuwa na fahamu hadi Porojo, muuguzi wa kienyeji, alipokuwa na chuna dawa za mitishamba na kuziweka kwenye mkokoteni wake, kwa bahati akamwona. Mungu wangu, ni nini hii kijana, He? Enuka umzima kweli wewe! Amka kijana. E, e, niko niko wapi? mguu wangu A. Siwezi kuinua au naniuma vibaya sana tafadhali nisaidie. Eh, nipeleke kwa mamangu ah, naumwa pole pole pole. Pole kijana, usijali usijali. Mimi ni mtabibu naitwa Porojo. Mguu wako umeumia sana, kwanza nitajaribu kuuagua, nitaufunga kwa kutumia vijiti na kitambaa, ili ushikamane kidogo kwa sasa hivi nafikiri shuka yangu itafaa. Pole, unasikia unasikia maumivu? Kwa hiyo jikaze kiume kijana, jikaze. Wakati Porojo akitoa huduma ya kwanza ambayo ilikuwa ishachelewa kuwafu mguu wa Uluwanda, Tofa mamake Uluwanda na Karemi walifika pale mbuyuni wakiwa na kibatari mkononi. Tofa alikuwa wa kwanza kumwona mwanaye akipewa huduma ya kwanza na Porojo. Wewe, wewe, hebu mwache mwanangu, unamfanya nini mwanangu? Ah, ah, ah, ah, ah, ah, Mungu mtoto baba? Baba, wako ameumia sana. Nini nimemfanya mwanangu? <laughs> nilimpata hapa amelala, amepoteza fahamu. <coughs> na ni muhimu umkimbize hospitali. Siwezi kumsaidia zaidi ya hapo. Shukrani sana mwanangu. Olanda <coughs> mwana, utapata nafuu baba, jipe moyo. Lakini sasa tutafika vipi hospitali bila usafiri huu, eh? Mguu unaonekana hauwezi kutembea. Nini ile kufanya mwanangu, msiwe na wasiwasi, tumieni mkokoteni wangu. Ai mwanangu, dawa zangu hazina neno, hata nikizichukua hapo kesho. Karemi tafadhali, tumuinue Ulwanda tumweke kwenye mkokoteni, lakini polepole, mtoto wangu ameumia eni, eh, mwangalifu. Pole baba, nyamaza, musiutingishe. Po, po. Mguu pole na, eh, eh, -a, no, nyamaza baba, utasikia nafuu. Mwana, pole sana, pole sana. Mwanangu, nitakueleza kila kitu tukiwa njiani, tuharakishe tuondoke sasa. Ndio, madamu nina kibatari basi nitakuongoza njia na Karimu zinifiche kitu mwanangu <laughs> nyamaza Walienda kwa uangalifu na Uluanda, huku Karemi akimhadithia Tofa kila kitu na hata walivyowekeana ahadi kuhusu mashindano hayo ya magari. Hatimaye waliwasili hospitali, na walipofika pale Uluanda alichukuliwa kwa picha ya X-ray. Baada ya muda, Daktari Esther ambaye alikuwa zamu usiku huo alikuja na majibu ya picha hiyo <laughs> Mimi ni Daktari Esther. Na mwanangu anaendeleaje? Hali yake ikoje huko? Nasikitika, hali yake hairidhishi. Mguu wake uliumia vibaya sana na mifupa imepondeka pondeka kabisa. <laughs> Aliniambia ni gari ndio iliyomgonga na kutoroka. Inaonekana hatoweza tena kuutumia mguu wake. Unamaanisha nini daktari? Hai, ni lazima uwe mkakamavu uli weze kumsaidia kijana wako. Ni lazima tukate mguu wake. Picha ya X-ray imeonyesha kuwa hatuna budi ila kuukata. Muukate, yaani muukate mguu wake kabisa. Ai, mguu wake anahitaji? akili yako ni timamu eh? Unaweza, unaweza, unaweza kufikiria kitu kama hicho? Hapana mama, suluhisho ni hilo tu pekee, hakuna jengine, ni lazima tukate, na nahitaji sana ruhusa yako ili tupate kuendelea. naweza angalau kuzungumza na... Hapana, huwezi kwa hivi sasa. tumempatia dawa za kulala na hivi hutaweza kuzungumza naye Najua ni uamuzi mgumu kuchukua lakini ni kwa usalama wake. Sasa baadaye kutakuwa vipi atakapoamka na kupatana tena mguu wa ni, nimweleze vipi? kijana wangu atakuwa kilema. Ai, Mola wangu, mbona haya tupate? Ya Rabi, kijana wako atakumbwa na changamoto. Ay, ya, ya jinsi ya kutembea tena Ay, muna lakini muna. Hakuna sababu ya yeye kutoishi maisha yake ya kawaida kama awali. Bado nasubiri kauli yako. Ukikubali, weka sahihi yako katika nakala hizo, na umpenesiwa zamu. Nataka kumwona na pia kuona ugonjwa wengine usihukumike. Uh -huh. Uamuzi wako ni kwa manufaa yake kwa sasa, atakuelewa tu na anapoweka sahihi ya kukubali tofa aliwaruhusu madaktari wa ukate mguu wa mwanawe. Oparesheni ilikuwa ngumu, lakini baada ya muda mfupi Oluwanda alipelekwa kwenye chumba cha manafuu, huku mamake akimkagua na machozi tele tele machoni. Asubuhi iliyofuatia, darasani kwa kina Oluwanda, Binina mwalimu wa Oluwanda alikuwa tayari kuanza masomo. Mjamboni. Mjambo mwalimu Binina. Olwanda iko api? Simuoni hapa, na sio kawaida yake kuadimika shuleni. Anaweza kuwa yuko api? Chitoto, wewe Karemi na Magoto, nyinyi ndio marafiki zake, mnajua na nini? Mwalimu, Olwanda yuko hospitali. Alipata ajali mbaya sana jana, baada ya kuanguka kutoka juu ya mbuyu. Ndiyo, mwalimu, mimi na mamake ndio tulimpeleka hospitali. Inasikitisha mno, lakini hii iwe funzo kwenyu nyote nyinyi. Mnashindana na tumbili? Hapana <laughs> hapana, wale walizaliwa mtini na nyinyi je? Kwa kweli mwalimu yele tuliosikia ni kwa chitoto, hapa kimya. Hey, chitoto neno hey, hey, moja zaidi na nakutupa nje ya darasa sasa hivi. Tumwombeni Mungu Oluwanda apone haraka na rudi shule sawa? sawa. sasa fungueni ukurasa 25 tuendelee. tano chitoto, habari kuhusu ajali ya Oluwanda zilienea kama biwi la moto wakati wa kiangazi katika eneo la Maganyi, lakini hawakujua kuwa Ulwanda alikuwa kitandani akiamkia mshangao, mshangao mkuu ambao hakuupangia wala kuutarajia. Ulwanda mwanangu, nisamehe mwanangu, eh? sikuwa na budi Mama. Nini? Uh, la. Pole, mwanangu, mwanangu hawakuwa na budi mwanangu, lisilo eh, mm, lisilobudi utendwa mwanangu. Najua ni uchungu mm, lakini iliwa lazima ukate mguu wako mm, ulikuwa umejerua vibaya mno baada ya ajali mm. Na mbona ukanificha mwanangu? Mm, lakini si hofu mm, na ahidi sitokuacha kamwe mwanangu eh? mm. Huku husio hilo likibubujika kutoka kinywani mwa mama aliyepoteza tumaini aliyeketi ubavuni mwa mwanawe aliye na jeraha bichi la kukatwa mguu, tunatamatisha kipindi chetu cha redio kwa jina Ulemavu barani Afrika. Na iwapo unataka kutupa maoni, hoja au masaibu yaliyokukumba kibinafsi kuhusu maisha na changamoto za walemavu Tafadhali tembelea tovuti zetu www dw world de mkwaju lbe. Tungelipenda sana kusikia kutoka kwako. Mpaka tutakapolitandika tena jamvi letu, kwaherini na kila la heri.