Boo jenga maisha yako. Salamu furifuri na karibuni tena katika kipindi cha Noa Bongo jenga maisha yako, kaa nasi kwa vipindi kumi vya kuigiza redioni, tukiangazia walemavu barani Afrika, jamii isiyosikika wala kupewa kipaumbele kupitia tamthilia hii redioni tungependa kuyaweka peupe masaibu ya watu hawa wasiothaminiwa. Tunalifungua jamvi la riwaya hii, Maganye, sehemu kame na yenye dhiki. Hakuna la muhimu kupahusu, isipokuwa hutambulika kwa tamasha moja kubwa mwakani, mashindano ya upelekaji magari ambayo hupitia humo. Isipokuwa mwaka huu tamasha hiyo Ingeliyageuza maisha kijana mmoja kwa jina Oluwanda. Tunapiga bismillahi ambapo Oluwanda na ahli zake watatu, Karemi, Chitoto na Magoto, wanapanga jinsi watakavyokwenda kuyatazama mashindano hayo. Endelea kusikiliza makala yetu katika kipindi cha kwanza kwa jina Hakuna Mkamilifu. <laughs> Karemi, unanichekesha siamini, eh? Olwanda na Magoto eh? Yani Karemi hajawahi kutongoza msichana yoyote? <laughs> Hapana, basi tatubidi tumtafutie msichana. Mimi simo. Mamangu akijua nimehusika kumtafutia Karemi msichana, ataukata urafiki wetu. <laughs> Nyinyi ni marafiki wa vipi lakini? Mmoja ni softie, mwingine ni mtoto wa mama. Nimeanza kujishuku, sina marafiki wa kisawasawa. Usiniite softi, na mimi si mtoto wa mama. Sawa basi, nihakikishieni kwa vitendo, si maneno. Leo usiku mashindano ya magari yatapitia ya Maganyi. Sijawahi kuyakosa tangu nilipokuwa miaka sita, na ili kuona vizuri, mimi huwa napanda juu ya ule mbuyu mkubwa. Kama munamaanisha yale mnayoyasema, basi tukutane chini ya ule mbuyu mkubwa saa mbili usiku. <laughs> Kosa uchekwe, lakini Kukubali ushawishi wa rika mwenzio kutasababisha nini? Oluwanda na Karemi walikubali mpango wa Chitoto, na ili kutimiza hayo walihitajika kutoroka makwao ili kushuhudia mashindano hayo ya magari yaendayo kwa kasi na kuacha vumbi jingi nyuma, kisha yenye hatari. Baadaye siku hiyo jioni, nyumbani kwa kina Oluwanda... Olwanda? Olwanda? Hmm? Mbona kuku hujawaingiza bandani? Pole mama, nilisahau. Acha niwaingize. Umesahau? Yaani unasahau kuwaregesha bandani lakini mayai asubuhi husahau kuyala? Eh? Ni juzi tu umefikisha miaka kumi na nane. Tayari mambo madogo madogo umeanza kuyasahau. Hai itakuwaje ukitimia miaka sitini, sabini au thamanini? Ela utakumbuka jina lako? Nisamehe nawe mama. Kweli nimekumbuka kitu. Ajabu! Aya, ni nini? nilisahau daftari langu la somo la historia kwa Chitoto, aliniazima kunukuu somo hilo leo darasani. Niende kwa haraka nikalichukue, sitakawia. Ni mara ngapi nimekukanya? Na yule kijana hana heshima, mtundu na mtovu wa adabu. Wazazi wote hapa Mageni hawampendi isipokuwa babake. Fagilio, sawa. Na tema mate ya ardhini na kabla, ha... kabla ha... yakauke niwe nisharudi. Mama, umeniliza hayo tangu niko na miaka mitano. Nafahamu vyema kabisa sikawi. Alipomdanganya Tofa mamake kwa mara yake ya kwanza, Oluwanda aliipa kisogo nyumba yao na kuisalimu anga iliyotandakiza ya Magani. Alipopita haraka nyumbani kwa kina Karemi, kwa kina Magoto na akasimama kidogo kwa kina Kangwa. Kangwa alikuwa binti mrembo pale Magani ambaye alivutia kila mvulana kumwoa, lakini Oluwanda alijua hilo halingewezekana. Mwisho aliuona ule mbuyu mkubwa ambao matawi yake yalifunuka kama viganja vinasubiri kupokea kitu, na kwa umbali aliliona umbo la chitoto. Lakini kwanza, hebu tuingie katika makao ya kina Karemi na tujue dada zake Zabibu na nyanya yao Teresa. Nyanya, nahisi njaa. Uju utaiva saa ngapi hivi? unatokota lakini kaa kando na jiko au moto utakuchoma na kukuharibu macho. Kaa huko kizani, huko ndio watu weupe na wenye macho ya samawati wanakokaa. La sivyo... la sivyo nini, nyanya? Zabibu ni zeruzeru wala si popo wa kukaa kizani, mbona huwa hutaki atoke nje? Lau wazazi wangu wangelikuwako hai, sidhani kama wangelikubali haya, lakini hawako. Sasa utanisikiza mimi. Wewe bado mdogo sana, umesikia? Mbona niko hivi? Lakini mbona mimi nikazaliwa hivi? Mbona wazazi wangu wakafa na kutuacha hivi? Nyamaza, mjukuu wangu, usilie. Nyanya Teresa, hata kuacha rudi, ukae kibaoni kwako na kuletea uji Karemi. Ushafurahi sasa? Huoni aibu wewe hapo? Ndipo pahala Karemi na Zabibu aliyezaliwa na hitilafu ya rangi ngozini, zeruzeru, wanapoishi. Mayatima wawili waliopoteza wazazi wao katika ajali ya barabarani waliachwa kulelewa na ajuza yao Teresa. Nam, sasa tuelekee katika ule mbuyu mkubwa. Kimia, wewe unatoka wapi, Uluanda? kwani hujui kupiga mbinja usiku? Haswa mibuyuni huleta nuksi. Samahani Nili, nilikuwa nimesahau. Karemi? Aa, yule softi. Kama kawaida yake najuwa haji, si shangai. Lakini mtu ambaye hawezi kutongoza msichana hawezi kufanya yale tutakayoyafanya. Macha kae nyumbani na dadake mwenye ngozi ya kwazima ngozi ya kwazima? Chitoto, sabibu hana ngozi ya kwazima. Zabibu amekosa melanini mwilini ambao hufanya ngozi yetu kwa nyeusi. Tulifunzwa hivyo shuleni. Sasa magari yatapita saa ngapi? Hivi punde. Uliwanda, je, uko tayari? Sawa basi, nitakushikia mwengi ili uweze kuona zaidi tukiwa hapa. Utahitaji kupanda juu zaidi. Nakwambia Uliwanda, hutaamini. Mm, na huku ni kweusi mno, giza limetanda, kunatisha. Una hakika umekuwa ukija huku kwa miaka mingapi? Miaka, miaka nane. Hebu tuyawache hayo sasa, mtoto wa mama, utaparaga au mimi? Sitaki kupitwa na maonyesho bwana. Sawa, twende kazi basi, niwashie mwenge juu. Panda juu zaidi, Oluanda. <laughs> Ah, chitoto, la hapana, Ulwanda wewe una nuksi. Nilikuambia usipige mbinja usiku, shauri yako. Pole, lakini sikuwa na wewe ah, ah, na mama nisaidie, nisaidie! Hapana, magari yanakuja, ah, ah, tafadhali, njiani Oluanda ah, ah, alimpigia usia dereva asimame, lakini sauti yake ilifunikwa na kelele za magari yaliyopita kwa kasi. Yule dereva ambaye hakumwona Uluanda alimvyoga mguu wake wa kushoto, akausaga kama tikiti na akaacha vumbi nyuma lililomtifukia Uluanda Akilia kwa uchungu, Oluwanda alizidiwa na maumivu na kupoteza fahamu na kuzimia. Je, kutatokea nini sasa? Tofa mamake Oluwanda aliingiwa na wasiwasi alipotambua mwanawe kakawia sana kwa Kinachitoto, na kama ada ya mzazi yoyote yule, akafulizia nyumbani kwa Kinachitoto na kupokelewa na Fagilio, babake Chitoto aliyekuwa mlevi chakari. Hodi, hodi, hodi. Sina pombe yote na sikujia hayo, fagilio. Nimekuja kumuulizia kijana wangu aliondoka aliondokakit Oh, uh, unamanisha Lwanda ayuko hapa. Aiwezekani, aiwezekani. Ulwanda alitoka nyumba, nyumbani kuja hapa kuchukua kitabu chake cha historia. Yuko wapi mwanao chitoto? Mwanamke, chunga mdomo wako ukio nyumbani wangu hapa eh, chitoto. Eh, chitoto, chitoto, chitoto, chitoto. Habari, shikamoo mama. Njoo hapa. Habari, shikamoo. Yuko wapi Lwanda eh? Na usindanganye kwa sababu unajua aliko, najua e, aliko. Drova, usimgaribie mwanangu mbele yangu. Uzo Lwanda huyo, sawa. Chitoto, yuko wapi Lwanda? asijuwe la kusema na asione pa kutorokea chitoto Alisimama mbele ya Tofa, mamake Oluwanda na babake Fagilio. Na hapa tunafikia hatima ya kipindi chetu cha kwanza katika masaibu ya walemavu barani Afrika. Kweli chitoto atasema ukweli? Oluwanda aliumia kiasi gani? Je, atapona? Je, Zabibu dadake Karemi ambaye ni zeruzeru ataishi maisha ya kawaida kama watoto wengine au atakuwa mtengwa wa mila na desturi? Basi kwa haya na mengineyo, usisahau kuwa nasi juma lijalo. Na ili kusikiliza tena kipindi hiki au chenginecho cha Noa Bongo, jenga maisha yako, tembelea tovuti zetu www.dw-world.de. Mkwaju lbe, alamsiki kila laheri. Hadi tutakapokutana tena.