by ear. Noah Bongo. Jenga Maisha Yako. Na kusalimu na karibu tena katika kipindi chetu cha nne, tamthilia ya redio kwa jina Ulemavu barani Afrika. Ni hadithi kuhusu jamii iliyotengwa mno Afrika. Katika kipindi kilichopita, Olwanda alirudi nyumbani kutoka hospitali baada ya kupoteza mguu wake lakini mienendo yake ikabadilika kabisa. Sahibu yake Magoto hakuridhishwa jinsi alivyofanya alipomwona Uluwanda na magongo. Kangwa, msichana ambaye anameziwa mate na vijana wote kijijini, akiwemo pia Uluwanda mwenyewe, tulishuhudia akirejeshwa mlangoni na Uluwanda na kumshangaza mamake zaidi. Hadithi hii itatuabirisha hadi ngama ipi? Oluwanda alitaka sana kurudi shule, na baada ya majuma kadhaa kupita akiuguza kidonda, alipewa ruhusa na Daktari Ester kuwa yu tayari sasa kurudi shule. Tofa alitaka sana kwenda kumsimanga babake Chitoto, na asubuhi ile ilikuwa wakati mwafaka kumvyogea kwake. Gilio, wewe na mwanao mtalipa kwa maovu mliomtendea mwanangu Topa. Eh, kwani una nini wewe? Eh, haiwezekani eh, kwani una nini na mwanangu haswa? Ala, unajifanya uwelewi, sio? Najua mliokusudia wivu. Unaona wivu kwa sababu mwanangu yuko bora kimasomo kuliko wako. Basi sasa mmeshamlemaza, lakini ulemavu sio kutoweza. Leo amerudi shule, ndio na guu moja lakini akili yake yafanya kazi, sio nazisuke kama hiyo ya mwanao hukufaulu. Basi kumbe walevi kijiji hiki tu wengi si haba eh. Sasa perepere pere zote hizo za nini mwanamke? Akili yako ntimamwe. Endelea endelea kunifanyia mzaa, lakini tutaona mzaa wako utakufikisha wapi? Haya hayajaishia hapa, malipo ni hapa hapa duniani. Kulipa nini unidai hata hela ya tundu kwanza? Ukizidi una deni langu la pombe. Hukumbuki, nilikwambia wewe usije hapa bila chupa ya pombe ha? We Tofa, hebu simama hapa, hebu rudi hapa Tofa! Kwani hmm, hivi dunia imebadilika au ni ulevi wangu? Maanake sikumbuki mwanamke akimpa mwanamume mgongo anapozungumziwa. Kuna methali isemayo, uchungu wa mwana aujuaye ni mzazi. Tofa alikuwa mmoja wa wazazi hao, lakini atayaweza anayokuja. Hebu sasa tupige darubini kwa Uluwanda, tujue kunaendelea nini. Hivi ambavyo amerudi shule, wanafunzi wenzake hawakumpa amani. O, Uluwanda! O, Uluwanda! Sivyo utafika darasa kama somo ameisha. Msiniudhi au sivyo, nitawashtaki kwa mwalimu mkuu. Ah, uh, Ulwanda mlemavu, Ulwanda kiwete, unafikiri utanichokoza nikwate? Subiri tupambane kama wewe ni mume. uh, maskini njo kabisa. schlokabisa mumia, hata nikusaidia kuenuka. eh, asante kangwa, nenda nisikucheleweshe, sina haraka Ulwanda. Na sio ni shida ya kutembea na wewe kwanza, sasa hivi hatuna somo lolote marafiki zako wako wapi? Marafiki gani hao? Kama unamaanisha akina Chitoto, Magoto na Karemi, basi hao kuwaita marafiki zangu ni kuharibu msamiati tu. Tafuta jina jingine la kuwaita. Wote wameniacha, hata afadhali Karemi huja kutembelea kila wakati. Pole sana. Hata hivyo, ni vyema umerudi shule. Utamchukulia hatua yoyote? Chitoto alikuwa pale, kama umeumia na nusura upatwe na mauti. La, sio makosa yake, makosa alikuwa yangu mia filmia. Najuta, naomba mambo yangelirudi kama zamani na watamani sana marafiki zangu. Wengi wa watu wenye udhaifu wa kimaumbile hutengwa sana katika maisha ya kawaida. Marafiki na hata ndugu na jamaa zao huona aibu kuhusishwa nao. Kangwa alikuwa tofauti, lakini huo ulikuwa mwanzo tu. Kule nyumbani, Tofa alihitaji mtu wa kuzungumza naye na aliamua kumtembelea jirani yake Teresa. Tusikilize, ni busara au umbea uliompeleka nakwambia? Fagilia na kijana wake ni lazima waadhibiwe, la sivyo watazorotesha maisha ya watoto wengi humu kijijini. Hatujui ni upi waliyemlenga baada ya wa Olwanda. Nakubaliana nawe Tofa, lakini wataadhibiwa vipi eh? Haki itatendeka vipi Unajua vyema kwa jamii yetu haimsikizi mwanamke. Chitoto anafaa kumwomba msamaha Olwanda kwa kumwacha akiwa katika hali mbaya. Nani? shetani yule aombe mtu msamaha? Hm, basi kama ni shetani apelekwe jehanamu. Makao ya shetani ni jehanamu, siyo huku <laughs> sindiyo nyanya? Mtoto wewe lakini Zabibu. Aa, hebu tupishe, tuendelee na mazungumzo. Chakula kikiiva nitakuita. Ndiyo nyanya, basi naenda nje. Sawa, lakini usikawie sana eh, jua ni kali saa hizi. Usisahau una kazi za shule pia. Kazi za shule? Nilifikiri Zabibu haendi tena shule baada ya kusundugwa na wenzake. Nilimtoa shule za kawaida, siku hizi anasoma ngumbaru, zile shule za jioni eh? haya nieleze kuhusu Luanda. si amehamaki sana sasa. Umejuaje? au Karemi amekueleza aliyotokea hospitali? Hapana, hata mimi ninao masaibu yaliyonipata nitakueleza kisha. Hmm, jinamizi. Kwa ufupi, hilo ndilo naweza kusema kuhusu hiyo ajali. Sijui baya ni lipi, Olwanda kupoteza mguu wake au mimi kumpoteza Olwanda. Huwezi kumpoteza, hutampoteza Olwanda. Hmm, siku hizi asidi wake mkubwa ni mimi, hata Kangu alifukuzwa penzi kubwa kwake ni viatu, siku hizi viatu viatu eh, mwezi mzima ulonda ulwanda alipokuyauguza mguu wake hakuona ajira nyingine ya kufanya ila kutengeza viatu vyangu. Vyote vikuukuu alisema kwa vile hatavaa tena viatu, basi heri ashone viatu vyangu vyote. hmm. Ni kama historia inajirudia historia gani, Teresa? hakuna jua opitia. Ngoja tupate lishe la mchana kwa sasa, nina mengi ya kukueleza Zabibu, zabibu. Nyanya Teresa bila shaka alihisi anavyohisi Tofa. Zaidi ya hayo alijua kwa nini Oluwanda alijipurukusha kwa kushona viatu, hata kama hakuwa mahiri wa kazi ya ushonaji wa viatu. Kule shuleni, Oluwanda hakujua kitakachotokea alipoitwa afisini kwa mwalimu mkuu. Ingia. Shikamoo mwalimu mkuu, nimeambiwa wameniita. Eh, nimekuita Ulwanda, keti chini. Ha, asante mwalimu. Natumai huna tatizo lolote tangu urudi shule baada ya ajali yako. Naam. Na ni sawa, nafurahia kurudi shuleni. Ulwanda, walimu wengi wamekuja hapa afisini kwangu Najua itakuwa ngumu kwako, lakini kwa manufaa ya wote, sina budi ila ya kukuacha uende nyumbani. Ha, lakini kwa nini Binina? Kama ni swala langu la kuchelewa, basi nitajibidisha, hakika nitabidika. Bado najifunza kutumia hayo magongo, mwalimu. La, Oluanda, siyo kuhusu hayo sijui nikueleze vipi unielewe vyema, hatutaki uteseke. Pia zipo shule maalum za watu kama nyinyi. Mamako anafaa kukusajilisha huko. Wewe ni mwanafunzi mwerevu sana, lakini hatuna uzoefu na hali yako kwa sasa, na hakuna mwalimu yeyote, ikiwepo mimi, anayejua jinsi ya kukuhudumia binina. Ni hayo ndiyo nimekuwa nikimweleza mamangu. Sihitaji huduma yoyote maalum. Ndiyo, matembezi ni shida kidogo kwa hivi sasa, lakini bado nahisi nina nguvu zangu na uwezo wangu kamili kama awali. Hata najifunza kushona viatu. Viatu? viatu vya nani? <laughs> Hebu tuachani na hayo Olwanda. Muhimu ni kuwa hatuwezi kuwa nawe katika shule hii ya wanafunzi kamili. Walimu wamekubaliana, kwa manufaa yako mwenyewe, kukuepusha na utundu na kejeli za wanafunzi wengine. Unamjua Zabibu, dada yake Karemi? Alipata shida zizo hizo kwa ajili ya kuwa zeru zeru. Lakini mimi ni yule yule Olwanda, sijui yu kwa nini. Nyote mnanitenga kama mtu mgeni msiyemtambua. Tafadhali mwelezee mama kwa uamuzi wetu, na kama ana swali lolote anaweza kuja tujadiliane. Ni hayo tu, Olwanda. Kwa hivyo nafukuzwa shule, si kwa ajili ya utundu au kukosa adabu bali ni kwa ajili ya udhaifu wangu, ulemavu, sivyo? Eh, Olwanda, usijaribu kunifanya niukumike na kurumia kweli, lakini pia sera ya shule ni muhimu. Kesho usije shule, na iwapo utakuja basi njoo na mzazi wako, sawa? kengele ya shule kupigwa, Oluwanda aliyazoazoa magongo yake na kumtazama kwa muda Binina, ambaye kauzika uso wake katika mlima wa vitabu ili kumwepuka Oluwanda. Walisema ukitaka kumuua nyani usimtazame usoni. Kwa haya, basi tunatia nanga katika kipindi chetu cha nne, hadithi kwa jina ulemavu barani Afrika. Sasa Oluwanda atakuwa mgeni wa nani? Mamake atazipokea vipi habari hizi? Na nyanya Teresa, kumbuka, bado hajamfafanulia tofa hadithi yake. Kwa haya na mengineyo ni katika kipindi kifuatacho. Kusikiliza kipindi hiki tena au chenginecho, tembelea tovuti zetu www dw world .com.