Don't you believe it. Learning by ear. Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Ujambo na karibu kwa sehemu ya nane ya mfululizo wa vipindi vya Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Tukiwa bado tunazungumzia masuala ya usafi na kinga dhidi ya ugonjwa wa kuhara. Katika kipindi kilichotangulia, tulisikia juhudi za Sam na Chemu za kuelimisha wazazi wao kuhusu suala la kudumisha usafi mara kwa mara wanaposhughulikia chakula na kisha wawili hao kuandamana nao hadi hospitalini kupimwa zaidi iwapo wana minyoo, vidudu au vimelea vinavyosababisha ugonjwa wa kuhara. Hebu sasa tuungane nao, tusikie juhudi zao shuleni katika kupambana dhidi ya kuenea kwa ugonjwa huu wa kuhara, miongoni mwa maradhi yanayosababisha vifo vingi miongoni mwa watoto barani Afrika. Chemu chemu, niko hapa. Sam, unafanya nini hapa shuleni kwetu? Unapasa kuwa shuleni kwenu. Nimekuja kukuona. Unajua nimepitia vioni kwenu na nina wasiwasi sana. Wasiwasi wa nini? Sasa uko salama au umeanza kutoa minyoo? <laughs> tena <laughs> wacha mzaa, Chemu. Mimi nimepona kabisa sasa. Sasa chooni kuna nini? Ah, nafahamu nafahamu vyo vyetu vilivyo nzi, Chemu. Ndiyo, kuna nzi wengi sana kila mahali chooni, nzi kwenye shimo la choo, kutani nje na hata kurukia nguo zetu. Nzi nzi kila mahali, mabuu komba mwiko na kila ina wadudu. Na unajua nini, Chemu? vyo hivyo haviko mbali sana na eneo letu tunalokula chakula. Kweli nimekuwa nikitafakari yale yote tuliyofunzwa na mjomba Edi kuhusu ugonjwa wa kuhara, vimelea na mayai ya vidudu hivyo tumboni vinavyosababishwa na enzi hao. Lazima tutafute suluhisho, na kisha suluhisho la haraka sana. Nahofia kila mmoja wetu hapa shuleni, na siku zote hizo tumekuwa tukiishi katika mazingira haya na tishio la kuambukizwa pasi na kujua. Nahofia sana familia yangu marafiki na watu wote tunaotangamana hapa shuleni. Nina wasiwasi wasi sana Chemu, huwezi kujua labda mimi ndiye niliyesambaza vimelea hivyo kutoka vyo hivi hadi kwa marehemu dadangu Fatu. La, hasha! Usiwe na fikira hizo. Pengine Fatu alivipata vimelea hivi kutoka kutoka mahali popote, labda kupitia matunda sokoni. Pengine yeye ndiye aliyekuambukiza ugonjwa huu lakini siwezi kuacha kufikiria juu ya swala hili. Kama unavyojua, hebu tusahau yaliyopita na tugangi ajayo. Mungu ailaze roho ya Fatu mahali pema peponi. Tufanye hivi kwa heshima ya marehemu Fatu. Nini? kusafisha vyoo? Chemu wacha wazimu. Hili ndilo swala tunalolijadilia hapa. Tukutane chooni baada ya masomo, sawa chemu? kwenye vyoo vyetu ndio kwanza, tufanye kwanza, tukagwe kazi yote, kisha kengele ndio hiyo imelia. Tunani huko vyooni kwa marafiki hawa wawili. Hatua yao ya kukutana vyooni ni jambo la kushangaza wengi, lakini pia wamechukua tahadhari kuhusu njia bora za kujikinga na maradhi ya kuhara. Hebu tusikilize iwapo juhudi zao zitafanikiwa wakati watakapokutana chooni, baada ya masomo. Oh, kusema kweli hili eneo limevaniwa na nzi. Hebu tazama, wako kila mahali, wako sakafuni, kutani, kwenye dari tu... oh, <laughs> na hata kwenye nguo zetu. Hapana, nitani huko, nzi wabaya, mtaniambukiza kuhara. Achemu, unaongea na nzi hawawezi kukusikia, dadangu. Labda tuwafukuze vipi? Nadhani tunahitaji msaada kutoka kwa mjomba Edi, hey. Kumbuka, yeye ni afisa wa huduma za za afya ya jamii. Sasa atawezaje kujua mbinu za pambana na nzi hawa? Kwa marafiki hawa wawili hatua yao ya kukutana vyooni ni jambo la kushangaza wengi, lakini pia wamechukua tahadhari kuhusu njia bora za kujikinga na maradhi ya kuhara. Hebu tusikilize iwapo juhudi zao zitafanikiwa wakati watakapokutana chooni. Baada ya masomo sasa, naelewa mlichokuwa mkimaanisha. Hapa ndipo magonjwa yalipoanzia. Kwa makisio tu, sijui ni wanafunzi wangapi wanaotumia vyoo hivi, mia tatu kutoka shuleni mwetu na wengine wengi kutoka shule ile nyingine, karibu ni mezenzi mmoja. Hebu tutokeni hapa, hatuwezi kuendelea kukaa hapa, kuna harufu mbaya sana. Tafadhali, hapa naweza kufungua mdomo nikiongea? Sasa eh, kweli pale ndani ni pabaya sana. Hebu fikirieni nusu wanafunzi hao wakiambukizwa na kisha waende majumbani mwao kuwaambukiza familia zao. Unadhani ni watu wangapi watakuwa wameambukizwa ndani ya mwezi mmoja? hmm, hmm, hmm, hili ni bomu kubwa linalosubiri kulipuka wakati wowote. Ni kweli, hebu tuambie mjomba Edi, mtu anapoambukizwa ugonjwa na nzi hawa huanza kuugua mara moja au mtu anaweza kuambukizwa vimelea na kisha akiendelea kuwa na afya nzuri? Sio mara moja. Hivyo unaweza kuchukua muda wa siku nne hadi saba, yategemea na mtu mwenyewe binafsi na hali yake ya kiafya, uwezo wa mwili wake kupambana na maradhi na masuala mengine mengi. Lakini watoto huanza kuugua mara moja, kama ilivyotokea kwa marehemu dadangu Fatu eh? Ndio, kama ilivyotokea kwa marehemu Fatu. Lazima tutafute njia ya kukomesha hali hii. Mjomba Edi, tutawezaje kukumaliza nzi hao wote? Hatuwezi kufunga hivi vyoo, bado vinatumiwa na shule. Tunaweza kuishauri shule kuhusu njia bora ya kutumia vyoo hivi. Lakini ni vipi usafi wa vyoo hivi unaweza kudumishwa? Kwanza kabisa, vyoo vinapaswa kuwekwa safi, kusafishwa zaidi ya mara moja kwa siku, na watu wanaosafisha vyoo hivyo wanafaa wawe wamevalia mavazi ya kujikinga kama vile glavu na kama hatuna hatuna maji maji mara nyingi hatuna maji hapa shuleni, shule nyingi hazina visima vya maji, lakini tunaweza kunyunyuzia jivu kwenye sakafu za vyoo. Jivu unamaanisha jivu la moto? Hii inanikumbusha sana ndizi za shangazi Maria alizokuwa akizichoma kwenye jivu wakati mimi na Fatu tulipokuwa tukiugua. Hata hivyo, Sam, ndizi hizo hazingemsaidia kwa vyovyote, lakini hapa jivu hilo tutatusaidia sana. Unajua hivi vyoo havina simiti. Ni rahisi kuosha mara kwa mara vyoo ambavyo vimejengwa na simiti, lakini kwa vile havina simiti, hapo ndipo jivu huwa na manufaa makubwa. <coughs> Unanyunyuzia jivu hilo sakafuni wakati wa usiku na kufagia asubuhi bila shida. Kwa hivyo unapendekeza tutumie jivu? Ndiyo, jivu huwa nzi na mabuu, na hivyo kupunguza idadi ya wadudu hao, lakini ni lazima vyoo hivyo vifagiliwe kabla ya kuanza kutumiwa, maana Wakati jivu hilo linaposhika majimaji ya mkojo, basi ni rahisi sana kwa vijidudu kuanza kusambaa tena. Hivyo ni lazima tuwe waangalifu sana. Unasema ni lazima tuoshe sakafu zilizowekwa smiti, lakini mara nyingi hatuna maji ya kutosha. Napendekeza kila mwanafunzi alete chupa ndogo ya maji kutoka nyumbani ili kuosha vyoo hivi. Kisha tunaweza kuosha vyoo kwa kutumia fagio ndefu. Fagio ndefu? Naam. Lakini fagio hizo hazipaswi kufungwa kila wakati kwa kutumia mikono. Na jambo jengine, ni lazima sehemu ya choo iliyo wazi ifunikwe kila mara wakati choo hicho hakitumiki. Lakini mjomba Edi, tunaweza vipi kufunika choo hicho? Tutaomba shule kutengeneza vifuniko vya mbao. Ni rahisi sana kutengeneza. Kumbe, kwa hivyo bado kuna mengi ya kujifunza. Sasa kichwa changu kimeanza hmm kuniuma kwa sababu ya mambo mengi niliyojifunza. Ni kweli lakini kuna mambo mengine rahisi sana ambayo mtu anaweza kuyafanya mazoea ya kila siku. Sasa twendeni tukazungumze na wakuu wa shule. Sawa, twendeni. Ni huku lakini tuna sahau jambo moja muhimu sana. Ah, mjumba Edi ni jambo gani hilo? Sehemu ya kunawa mikono karibu na vyoo hivi, kila mara wanafunzi wanapotoka chooni. Hmm, na kama hakuna maji ya mfereji, shule inaweza kununua mitungi iliyo na mifereji kuweka maji ya kunawa. Mikebe yenye tundu pia inaweza kutumiwa iwapo mitungi hiyo haitopatikana. Mikebe yenye tundu? Ndiyo, unatoboa tundu chini ya mikebe hiyo kwa kutumia msumari, kisha mikebe hiyo unaining'iniza chini ya mti karibu na vyoo hivyo. Lakini, Mjumba Hedi, si maji yote yatapotea? Wazo zuri sana sana, lakini unaweza kutumia kizibo, mfano vijiti vilivyochongwa sawia na ukubwa wa tundu lenyewe ili kuzuia maji hayo yasitoke wakati wote, ila tu wakati mtu anapotaka kutumia. Kwa njia hii mtu anaweza kutoa kizibo, kunawa, kisha kurejesha tena kizibo hicho <laughs> Wazo zuri sana mm. Basi sote tunaweza kuimba ule wimbo wetu mpya kuhusu umuhimu wa kunawa mikono. Hebu sasa aanza kuimba mm. Osha mikono yako, osha, osha mikono yako, mikono yako, mikono safi tu. Ni jambo la kufurahisha kuona mikakati rahisi inavyoweza kutumika kuepusha majanga ya kiafya, lakini hayo yote yanaweza kufaulu iwapo mikakati hii inaweza kugeuzwa kuwa mazoea. Zaidi ya yote urafiki wa Sam na Chemu unazidi kuimarika na ni urafiki wa manufaa, sio tu kwao pekee, bali kwa jamii nzima Kupitia kwao bila shaka, hali ya usafi itadumishwa shuleni na hata majumbani. Kweli vijana hawa wamekuwa mabalozi wa masuala ya usafi, lakini bado safari yao inaendelea. Je, safari yao leo inatupeleka wapi? Ungana nasi tena kwa makala nyingine ijayo ya Noa Bongo, Jenga maisha yako, ili kujifunza mengi tu kuhusu masuala ya usafi. Kwa maelezo zaidi, hadithi fupi, au hata ukitaka kutuma maoni, tembelea mtandao wetu wa www.dw-world.de, mkwaju lbe. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.