Learning by ear. Noah Bongo. Jenga maisha yako. Ujambo, na karibu kwa sehemu ya tano katika mfululizo wa vipindi vya Deutsche Welle Noa Bongo, Jenga maisha yako. Tukiwa bado tunazungumzia mada kuhusu usafi na njia bora za kujikinga dhidi ya ugonjwa wa kuhara. Katika kipindi kilichotangulia hatimaye, Sam apelekwa hospitalini kwa wakati ufaao na kutibiwa dhidi ya ugonjwa huo wa kuhara. Kwa kweli, Sam amenusurika. Kadhalika daktari Sali apata muda wa kumweleza Chemu na Sam kuhusu ugonjwa huu na chanzo chake. Bara la Afrika halipasi kuendelea kuwapoteza watoto zaidi, kwani ni rahisi sana kuzuia kuenea kwa maradhi haya. Kadhalika, matibabu ya haraka pia yanaweza kuepusha vifo zaidi miongoni mwa wanaoambukizwa, lakini jamii hii inahitaji kujifunza zaidi kuhusiana na ugonjwa huu. Endelea kuwa nasi ujifunze mengi kuhusu chanzo, tiba na kinga dhidi ya ugonjwa huu. Hivyo basi endelea kutega sikio katika hadithi hii ya Sam, familia na marafiki wake. Mama Sam, ha? Ni furaha iliyoje kurejea tena mahali hapa eh? Ni muda sasa tangu tulipoacha kuteka maji pamoja hapa mtoni. Najua Maria, lakini ni kwa vile nimekuwa na matatizo mengi ya kinyumbani ndio maana hujaniona hapa. Kwanza pigo la kumpoteza mtoto wangu Fatu kumuuguza Sam. Ah, na kisha pole. Nafahamu hayo yote rafiki yangu, kifo cha mtoto Fatu ni pigo kubwa, na ndio sababu nitaka tutoke angalau upate hewa safi huko nje. Hewa safi ni nzuri. Ama kwa hakika wewe ni rafiki wa dhati Maria, japo mara nyingine huwa una vituko, lakini bado wewe ni rafiki wa kutegemewa. Na hawa watoto wako wapi? Walipaswa kuwa wamefika mbele yetu, mama Samu. Natumai mvulana wako Sam anajichunga na msichana wangu Chemo. Wacha kuwa mkali kwa watoto, rafiki yangu, hawa ni watoto tu. Kwanza Sam anahitaji kupumzika zaidi, ameondoka hospitalini siku mbili tu zilizopita. Maskini mwanangu. Ni kweli pia, yeye anahitaji hewa safi. Sasa twende mtoni kuchota maji. Ni mambo gani haya? Yaani, tunapaswa kutumia maji haya pamoja na ng'ombe hawa ha! Hata si hawa ng'ombe wanaonishangaza, mama Samu, ni wale watoto pale. Nani? Samu na Chemo? Hapana, hapana, si hao mama Samu, ni wale watoto pale, huwaoni? Tazama, wanafua nguo zao bwana, wengine wanaoga na hata kujisaidia kando kando ya mto. Oh, kwani hawana akili timamu wale? Yaani wametoka kote huko kuja kujisaidia hapa mtoni. Kwa nini wanafanya hivyo lakini eh? hivyo hivyo ndivyo mwanao Sam alivyokuwa akinisaidia kunyunyiza mbolea shambani mwangu. Ah, acha Maria, si kweli, upasi kusema hivyo kwa mtoto wangu sawa. Basi sawa. Sasa aidha tukawakanya au tusubiri hadi kinyesi hicho kitakaposombwa na maji ya mto ndipo nasi tuchote maji yetu ya kutumia. Ha, sasa unafikiri tutasubiri hapa kwa muda gani Maria? Hebu tazama ni wengi na wanazidi kumiminika mtoni, bwana. Sawa Mama Sam, sawa, twende tukawakanye. Hey, ondokeni hapo nyinyi! We hamuoni tunachota maji haya kwa kunywa! Hebu ngojeni nije hapo. Nani takayemshika? Hey, atakiona kilichomtoa kanga manyoya Nitam Wacha kunivunja mbavu kwa kucheka mwenzako. Nini kinachokufurahisha hapa, mama Sam? watoto kujisaidia kwenye maji tunayotumia kunywa na kupika ni jambo la kukufurahisha? Ah, ah, ah, nafurahi tena, nafurahi sana kukuona ukitabasamu eh. Umetabasamu nikaona raha baada ya siku nyingi kukunja uso. Ugonjwa huu wa kuhara kwa kweli umekunyima raha na tabasamu yako. Lazima kuna sababu kwa nini kinyesi kikawa na harufu mbaya. Kukiona au kusikia harufu yake tu humfanya mwanadamu kutishika. Mwanadamu anapasa kujitenga kabisa na uchafu unaotoka mwilini, na ndio tofauti iliyoko baina ya mwanadamu na hayawani. Yuko wapi? Umemwacha wapi Samu wangu? Nyoka mkubwa eh? Nyoka, nyoka mkubwa nisaidieni! Nyoka, hakuna nyoka katika. Yuko wapi? Yuko wapi nyoka katika eneo hili? Yuko wapi? Yuko wapi huyo nyoka unaesema? Samu, yuko wapi? Chemu, yuko huko na Samu? Eti Samu, yuko na Samu? Kwani umepagawa wewe, Chemu? Samu yuko wapi? huyo nyoka yuko wapi? Yuko huko na Samu nyoka eti? Ay, Yuko na Sabu <laughs> wangu. Wechemu, zungumza mambo ya kueleweka hapa. Hebu tulia, tulia, tulia. Hebu buta funzi kwanza tena. <laughs> Haya, tuambie kwa utaratibu Sam yuko wapi na nyoka huyo umemwona wapi He. tulikuwa tuki, tukitembea na, na Sam na mara ghafla akasema tumbo lake limeanza kumuuma kisha akakimbia kichakani ku, ku, unajua mara nikasikia kipige makelele kwa nini? alafu nini kilichotokea mwanangu Sam yuko salama Ghafla nyoka akatokezea kati kutoka mwilini mwake alikuwa oh, wapi Sam? mm. Eh? Chemo. Samu yuko wapi sasa? mm. Umemwacha wapi? Oya. We nyoka, Mungu wangu, hebu twende tukamtafute, twende haraka tukamtafute. Niko hapa, nishafika. Sam, mambo gani hayo tunaambiwa kuhusu nyoka? Mwanangu, kuna vitu vinatoka tuponi mwangu kama nyoka vile vile. Kijana umerogwa, umerogwa Chemu, usithubutu. Ah, tazama shemeji yangu Edi. Nyumba Edi. Edi. Ah, muendeleaje nyote? Ah. Tazama shemeji yangu Edi. Edi. Edi. Edi. Ah, hii ndio sababu hakuna mtu hapa nyumbani Niliona bora kumtoa nje huyu mama Sam, ili apate hewa safi hata hivyo lakini, tulihitaji maji safi, kama tunaweza kusema ni safi. Sam, mm, naona uendelea vizuri sasa. Anaendelea vizuri, yuko sawa, lakini bado hajapona kabisa. Akienda chooni, anatoa vitu kama nyoka. Kwani ulimpa dawa za aina gani hospitalini? Nilidhani mnaelewa mnachofanya kama madaktari. Anatoa nyoka Sam, hmm? Una shida gani? Hmm. Umenyamaza sana Hmm. Una tatizo gani eh? Mjomba, hmm, ni vitu vitu kama nyoka vidogo vinatoka kutoka, si unajua tena ni wapi? Si lazima niseme. Ah, usiwe na wasiwasi Sam, ni minyoo tu ya kawaida tumboni, sasa imeanza kutoka baada ya kupewa dawa. Hiyo ni ile dawa uliopewa kule hospitalini? Una maana sasa mumeanza kuwapa watu minyoo? ah, ah. Kwa nini mwanangu ameugua tena? Jamani, mimi siwezi kustamili ugonjwa tena katika familia hii yangu. Mimi siwezi mwenzenu, siwezi. Aa, siwezi. Usiwe na wasiwasi mama, eh? Samu Samu si mgonjwa. Ugonjwa huu wa kuhara unasababishwa na vidudu kama vile amiba na vimelea. Hali hii husababisha mtu kupoteza kiasi kikubwa cha maji mwilini na hata kufa hmm. Lakini Samu yuko salama sasa. Basi kwa nini ametoa minyoo kutoka sehemu zake za nyuma? Uoni vile hawa watoto wameshikwa na hofu? Kusema kweli, musiwe na wasiwasi wasi. Samu alikuwa ameambukizwa kiwango cha chini sana cha vidudu hawa, na mayai ya minyoo hiyo iliingia mwilini na kuanza kuzaana, lakini baada ya kupewa dawa, minyoo wote wamekufa na hawana nafasi ya kuendelea kuzaana tumboni. Ndiyo sababu wanatafuta njia ya kutoka, na njia ni hiyo hiyo, ni pale mtu anapokwenda kujisaidia. Lakini ni vipi Samu aliweza kumeza minyoo hii? Lazima minyoo hii iliingia tumboni kupitia mdomoni mwake, na katika nyumba hii watu hawali minyoo. Shemeji Edi, sasa unatukanganya, bora utufafanulie zaidi. Nitafanya hivyo. Minyoo huingia tumboni kama mayai kupitia maji tunayokunywa, au hata mboga na matunda, na utumbo wa mwanadamu huwa ni sehemu mwafaka ya mayai hayo kuendelea kuzaana kama kuku. Hmm. Tofauti ni kwamba mayai yako si mazuri, ni hatari. Tosha, tosha, tosha, tosha. Nyinyi wawili imetosha hiyo. Sasa jamani tufanyeje? Mimi najua. Sam, chukua jembe ukazoe kinyesi chako na ukitupe mahali kwengine mbali kabisa. Sikiliza Maria, si makosa yake kwamba alipatikana na janga hili la kuambukizwa minyoo na vidudu vingine. Hakujua kwamba kufanya hivyo anahatarisha maisha ya wengine. Sasa ni makosa ya nani? hao madaktari pia wanapaswa kulaumiwa, walikuwa wamtibu apone kabisa na hakika kwamba Samu atapona kabisa. Minyoo hiyo sasa inatoka kwa sababu mazingira ya tumboni mwa Samu hayawezi kuwezesha minyoo kuendelea kutaga mayai inakufa sasa. Hmm, lakini la msingi tunalazimika kuelimisha umma kuhusu swala hili hasa wale watoto wenye tabia kwenda kujisaidia kandokando ya mto wale wenye mazoea ya kupeleka ng'ombe kunywa maji na kufua mtoni, na hata na shangaa hatujaanza kuhara. Sasa mujue hivyo sote tumo hatarini. Mara nyingine sisi ni adui wa wengine, na ndivyo sababu tunapasa kujifunza njia bora za kujikinga. Edi Amefahamu kwamba jamii inahitaji kuhamasishwa zaidi na kupewa elimu ya msingi kuhusu kinga. Pia sisi tujifunze mengi zaidi kuhusu swala hili la kinga katika makala yajayo ya Noa Bongo. Iwapo ungependa kusikiliza tena makala hii, tembelea mtandao wetu wa www dw world de Mkwaju LBE. Na ukiwa una maoni kuhusu vipindi hivi, usisite kututumia. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.