Don't you believe Learning by ear. Noa Bongo. Jenga maisha yako. Ujambo na karibu kwa sehemu ya nne ya mfululizo wa vipindi Noa Bongo Jenga maisha yako. Mada kuu tunayozungumzia ni usafi na kinga dhidi ya ugonjwa wa kuhara. Katika makala iliyotangulia, mtoto Fatu apoteza maisha yake baada ya kuugua ugonjwa huu. Kakake mkubwa Sam bado yaugua nyumbani kwao. Lazima juhudi za dharura zifanywe kuokoa maisha yake dhidi ya ugonjwa huu wa kuhara. Hebu tusikilize mambo yatakavyokuwa baada ya familia hiyo kurudi nyumbani, ambako jirani yao Maria anawasubiri. Yangu, Chemu, mbona mmechukua muda mrefu hivyo? Mume ni acha peke yangu hapa na Sam. Sam, Samu kwa api? Sam! Sam! Chemu, una nini mtoto wangu? Edi na mkeo Sali, mbona mnahuzunika? Sam! Sam, mama <laughs> Sam amekufa! Sam anakufa, mama! Msichana wewe, kwa nini ah unasukuma watu -una, unakwenda wapi haraka hivyo? oh, oh, oh, kila mtu anakufa sasa, ugonjwa wa kuara utatumaliza. Kifo nichukue hata mimi, nichukue kifo. Edith, kunaendelea nini hapa ah? Mtoto Fatu yuko wapi, au umemwacha kilala kwenye gari, najua yeye ni kulia tu na kulala. Maria, Fatu amefariki. Ati nini? Dokta Sali, unasema nini? Haiwezekani ah. Rafiki yangu Mama Sam, pole pole sana. Sikujua, ungenifahamisha mapema Hapana, afadhali ningetayarisha ndizi hizi mapema, zingemsaidia sasa. Fatu ame... usijilaumu Maria, hata hizo ndizi zako hazingemsaidia sasa. Tufanyeje? Tufanyeje wakati kila mmoja anapohuzunika kufuatia kifo cha Fatu. Chemu anapata nafasi na kuingia chumbani mwa Samu na jinsi hali yake ilivyodhoofika, haamini kama kweli Sam bado yuko hai. Sam, Sam, unakufa Sam? Sam umekufa? Ndiyo Chemu, nimekufa. Hali yangu taabani sana navyojisikia nadhani nitakufa tu. Tafadhali usiseme hivyo, usiniache Sam, amka basi amka, lazima tuende hospitalini Sam. Bila ah, kufanya hivyo, huu ugonjwa wa kuhara utakuua, ah, kama ulivyomuua mtoto Fatu. Eti nini? Fatu dadangu amefariki. Ah. Oh, hapana, maskini Fatu wetu ah. Sam, hmm. Sam umeamka, amka Nimekuja kukuchukua nikupeleke hospitali. fu, fu. Chumba hiki kinanuka. eti eti eti, Fatu amefariki? Daktari Sali? Ndiyo Sam, pole sana kwa kifo cha Fatu, lakini cha msingi sasa ni wewe kufika hospitalini haraka iwezekanavyo. Iwapo hautapata matibabu ya haraka, basi matumaini ya kupona ni hafifu sana. Umeugua kwa muda gani eh? na ni lini ulipoanza kuona dalili za ugonjwa huu? Yaani kama kwenda choni choni hivi kila mara mara, hata sijui kama tuseme wiki mbili hivi zilizopita. Huo ni muda mrefu sana, ulipasa kufika hospitalini mara moja. Kuhara ni ugonjwa hatari sana Sam, hasa dalili hizo zinapoendelea. Sasa ni lazima tuende hospitalini mara moja, Sam huku nao mikono. Ndio sababu unaugua. Nilikuambia ule wimbo kuhusu umuhimu wa kunawa. Lazima sasa ni nikufundishe, lakini si wakati huu. Chemu, hebu tumsaidie kumvalisha nguo kisha twende hospitali. Eh, eh, eh, eh. Hapa kuna nuka sana kama shimo la maji taka. Ha, Maria, Afadhali umefika, hebu tusaidiane kumvalisha Sam nguo, hawezi hata kutembea. Wacha uko kuvaa nguo ah, usiniambie ni mshike huyu mvulana. Tangu muliponiacha amekuwa kiniharia tu, mchana kutwa, kutoa maji kupitia kila tundu kama mfereji wa maji taka, muharo kila mahali. Hebu tazama hizo nguo zake. Wacha, wacha, wacha, usizishike hizo nguo bila kinga. Toka nje, toka Haraka, nenda ukanoe mikono yako Maria. Mikono yangu ina nini, daktari Sali? sio mara yangu ya kwanza kuuguza mgonjwa, nimekuwa nikiuguza watu wengi sana na sioni tofauti yoyote hapa. Mwalimu anasema ni lazima tunoe mikono kila wakati, msichana, kila wakati nakuambia wewe. Si lakini Maria, mimi ndiye daktari hapa, nakuambia ukanoe mikono yako vizuri kisha upesi, au sivyo wewe pia utaanza kuhara eh? Eh? ulisema nini? E, kutoa maji kupitia kila tundu. Kama hutanawa hiyo mikono yako, utaanza kuhara sasa hivi. Ugonjwa wa kuhara husambaa haraka haraka kwa kushika nguo kama hizo zilizo na kinyesi. Sasa Maria, nenda ukanawe mikono yako haraka Maria. Uh, uh. Osha mikono yako, osha mikono yako. Mikono safi tu hutumiwa kwa kula, wasiojali tu hutumia mikono michafu baada ya msala. Osha mikono yako, dumisha afya yako, osha mikono yako. Wakati wanapoendelea kumsaidia Sam kumpeleka hospitalini Chemu bado anaendelea kuimba wimbo wake kuhusu kanuni za afya, kumkumbusha kila mmoja umuhimu wa kudumisha usafi. Sam, mm -hmm, wamekweka mpira wa maji kama walivyomfanya mtoto Fatu mm -hmm, na kisha hakupona. Daktari Sali, nashukuru sana sana kwa kunileta hapo hospitalini, lakini nina wasiwasi mkubwa sana. Mi naona kama nitakufa kama dadangu Fatu. Sam, Ukifata mimi, nitakufa? Hakuna mtu atakayekufa hapa. Hakuna mtu anayepasa kufariki kutokana na kuhara. Mimi na wewe tunaweza kukinga ugonjwa huu wa kuhara, endapo tutaambukizwa kwa bahati mbaya tu eh, na kisha upate tiba mapema, mtu hupona. Ni rahisi sana. Najua shangazi Sali, najua ni lazima uwafahamishe wazazi wako marafiki na kila mmoja umpendaye. Ni rahisi sana kujikinga na huu ugonjwa eh? Huu ugonjwa wa kuhara ni rahisi sana kujikinga nao. Sasa ndiyo shangazi, ndiyo, Shangazi Sali, Shangazi Sali, wanafanya nini na chembe chembe za sampuli walizochukua kutoka mwilini mwangu? Lakini unahitajika kuweka chembechembe za kinyesi chako kwenye chupa <laughs> Ah, ah, mwambia ache, Shangazi Sali, huyu ni nini chemo, mwache. Nipe nafasi mpenzi wako. si mpenzi wangu, mpenzi wangu mimi. ni vizuri kwamba tumejua ukweli wa mambo kati ya nyinyi wawili. Sasa Sam, tunaweza kugeukia hili swala la ugonjwa so... hebu tazama sampuli ya kinyesi chako Sam. ni majimaji na pia kimechanganyika na chembechembe chembe za damu na makamasi. Hii ni dalili ya urusi vya amiba Hiu. Hapa madaktari hufanya uchunguzi dhidi ya vidudu aina ya amiba au vimelea vinavyokula sehemu ya ndani ya utumbo wa mwanadamu. Ndiyo chanzo cha chembechembe chembe za damu na makamasi kwenye sampuli hii ya kinyesi, na mgonjwa ndipo anapoanza kuhara. hmm. kuharauhara ndiyo chemu. Na pia unajihisi mchofu sana. Daktari Sali, hii ndiyo iliyomwadadangu Fatu. Kuna aina nyingi sana ya vidudu vinavyosababisha ugonjwa wa kuhara. Naamini Fatu aliambukizwa vidudu aina ya entropatheni. Hiyo ndio kusema nini? <laughs> <laughs> Nafurahi umerejea katika hali yako ya ucheshi na uchangamfu. Naona maji aliyodondoshwa kwenye mwili wako sasa yanaanza kufanya kazi. Hebu sasa ni kufafanulie kwa lugha rahisi. Fatu alikuwa akiugua ugonjwa sawa na wako, lakini tofauti kidogo tu. Vidudu alivyoambukizwa vilikuwa vikitoa kemikali ambayo iliathiri sehemu ya ndani ya utumbo wake. Hali hii hutatiza uwezo wa mwili kutuja maji maji na lishe kutoka kwenye chakula au maji tumboni. Maskini Fatu. Chemu, muhimu sasa ni Sam apumzike ili aweze kurudisha nguvu alizopoteza. Tutarudi kumwona kesho. Una hakika? Kweli kabisa Chemu, kuna matumaini makubwa ya Sam kupona, lakini bado chanzo cha ugonjwa huo hakijajulikana. Nyumbani kwa familia ya Mama Sam, tunafahamu kwamba bado nguo zilizochafuliwa na kinyesi cha Fatu na Sam pia hazijaoshwa. Je, Hali hii itasababisha kisa kingine cha ugonjwa wa kuhara katika nyumba hii ya mama Fatu? Ungana nasi wakati mwingine kwa makala mengine ya Noa Bongo kuhusu ugonjwa huu wa kuhara. Pia ukipenda kusikiliza tena kipindi hiki au vinginevyo, unaweza kutembelea mtandao wetu wa www dw world de Mkwaju lbe. Pia usisahau kututumia maoni yako, msikilizaji. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.