Don't you believe. Learning by ear. Noa Bongo, Jenga maisha yako. Ujambo na karibu kwa makala ya pili ya mfululizo wa vipindi vyetu vya Learning by Ear. Noa Bongo, jenga maisha yako, tukiangazia ugonjwa wa kuhara na madhara yake kwa mwanadamu. Katika makala iliyotangulia, familia ya Sam inakumbwa na matatizo yanayosababishwa na ugonjwa huu wa kuhara. Kadhalika, Edith anaahidi kuwatembelea shemeji yake Edi na mkewe Sali ambao ni madaktari, ili kupata ushauri zaidi kuhusiana na maradhi haya. Je, anafahamu kwamba anajaribu kutibu ugonjwa hatari zaidi barani Afrika? Sikiliza ujifunze mengi kuhusu chanzo, tiba na hata kinga dhidi ya ugonjwa huu wa kuhara. Karibu, pita mlango uko wazi. Ha, habari za asubuhi Mama Sam. Ah. Shikamoo Mama Sam. Marahaba chemu. Usiniambie mtoto wako bado analia. Huyu mtoto Fatu anapumzi kweli, nimemsikia kilia nikiwa huko barabarani. ah, Maria, habari za asubuhi. Mimi nina wasiwasi na ni wakati kama huu ninapomkumbuka marehemu mume wangu. Angekuwa hai tayari angejua kinachowasumbua watoto wangu. Mungu ailaze roho yake mahala pema peponi. Amina na amlani dereva aliyesababisha ajali hiyo iliyomchukua baba Sama. Mungu amrehemu. Amina. Mama Sam, mimi na wewe sasa lazima tutafute njia za kumtibu Fatu. Nimekuja na Chemu atusaidie. Mjomba Edi na Shangazi Sali wanakuja lini? Chemu, njoo hapa. Hebu nenda ukawashe moto huko jikoni na mimi nishambue hizi ndizi. Inaonekana Fatu sasa amelala na wakati atakapoamka hizi ndizi zitakuwa tayari. Ndizi na moto? Maria analo jambo analolitafuta. Je, anafahamu anachofanya kujaribu kutibu ugonjwa unaowaua watu wengi barani Afrika? Ni matumaini yetu kwamba atapata fahamu hizo, yaani athari zinazosababishwa na ugonjwa huu. Endelea kutusikiliza. Rafiki yangu Mama Sam oh. Hebu nikudokezee kuhusu mchanganyiko wa dawa hii ya kuhara. Ni nzuri kuliko madawa ya kisasa chemu. Hakikisha huo moto unatoa jivu jingi kabisa, jivu ndiyo, na likiwa bado moto kabisa. Sasa shambua hizi ndizi mbichi, kisha uziweke kwenye jivu hilo la moto. Hakikisha zinaiva kwenye hilo jivu, lakini ni ngumu sana sasa tutapata vipi jivu kutoka kwa ndizi hizi mbili? Nani anayezungumzia suala la jivu kutoka kwa ndizi? Na tena nani anayetaka ndizi mbivu ukiwa unahara? Kadri ndizi hivyo zinazozidi kuwa ngumu na jivu jingi, ndio nzuri kwa tumbo lako. Ah, nzuri kwa nini sasa? Maria, umeanza kunishangaza. Nafikiri bora twende ni hospitalini. Sasa lazima tuende. Ah, chemu Usitie shaka Edi atafika si kitambo, na atatueleza cha kufanya. Yeye anafahamu barabara masuala ya afya. Kwani Edi anakuja leo? Vizuri vizuri, tena sana. Ninyi wawili ni nini msichokifahamu hapa? Fatu anahitaji kula ndizi hizi zilizojaa majivu. Ndizi hizi ngumu na jivu zitawezesha tumbo, hasa sehemu za ndani za utumbo wake, kuwa ngumu na hivyo kuzuia kuhara dawa ya ugonjwa wa kuhara kwa familia hii. Sasa ni nini ambacho hamjakielewa? Mimi nina wasiwasi. Uko wapi Edi? Tafadhali, nasami uko wapi? Chumbani mwake. Amedhoofika kiafya, siku hizi hupenda kulala tu wakati wote. Wacha niende kumwona. Usiende, wasichana wenye tabia nzuri hawapaswi kuingia vyumba vya wavulana. Nimechelewa, lakini hawa watoto wanatusikiza siku hizi, sidhani. Sam, Sam, hmm? Umeamka, wajisikiaje na hali yako sasa? Najisikia nafuu kidogo, japo najisikia mdhaifu sana. Pole, wanekana mdhaifu kweli. Nashukuru, najisikia nafuu sasa. Pole Sam, sikutaka kukuudhi. Pole sana kwa ugonjwa. Ungependa, ungependa kusomea kitabu? Ningependa sana, lakini hebu keti hapa kwanza, tuzungumze. Au naweza kukuimbia wimbo? Wewe hayaimba basi. Kama waweza, naweza kurap tena, rap nzuri sana. <laughs> rap ya kuniongoa, wimbo mzuri sana. He? Ulijifunza wapi wimbo huo? Huu wimbo nimeutunga tu kwa ajili yako, ili kukusaidia kupambana na ugonjwa huu wa kuhara. Wimbo wenyewe una hisia za mahaba. Ah, wacha ushari wako huu, ni wimbo kukusaidia kujikinga na ugonjwa huu, utapona. Osha mikono yako, osha mikono yako, mikono safi tu hutumiwa kwa kula, wasiojali tu hutumia mikono chafu. Osha mikono yako, osha mikono yako baada ya msala, osha mikono yako, dumisha afya yako, osha mikono yako. Chemo, toka nje upesi. Chumba cha Sam si studio ya kurekodia nyimbo. Wewe toka, kuna kazi inakusubiri huku, na ninakuhesabia moja, mbili. Haya basi, mama hapendi kusikia mambo ya rap, lakini cha msingi kwa Chemu ilikuwa tu kupata nafasi ya kumwona Samu akitabasamu japo kidogo tu. Na wakati huo huo, ndizi bado zinaendelea kuiva jikoni. Kusema ukweli, huyu mtoto wako anapumzia kulia, lakini subiri hadi atakapokula hizi ndizi, atanyamaza kimya kama mtoto mwenye afya nzuri. Edi amefika! Lile gari lake, ni niee, niye mjomba Edi amefika! Hamjambo nyote? Hatujambo, shemegi. Kwa nini mtoto analia namna hii? na hii harufu mbaya inatokea hapa, ina nini? Mjomba Edi, afadhali umefika. Fatu ni mgonjwa sana, Sam naye hawezi tena kukimbia kwa sababu ya tumbo lake, limekuwa likimsumbua sana. Kwa sasa amelala, tukisubiri ndizi ziive Eh? Edi shemeji yangu umefanya vizuri sana kuja kutuona. E, hatimaye Edi amefika. Nafurahi kuwaona Maria Edith. Kwa nini Fatu analia hivi? Hebu nimwone. Ho, hapana hapana, huyu mtoto ni mgonjwa sana Edith, huyu mtoto anapaswa kupelekwa hospitalini mara moja. Hebu mtazame, mwili wake umedhoofika, amepoteza maji yote mwilini. O, hata amekuwa mdogo mara ya mwisho kumwona ilikuwa lini? Vile miezi miwili iliyopita. Eh, ah, kwa nini huyu mtoto ameacha kukua au vipi? Sikiliza nikwambie Edi, sihitaji msomi kama wewe kufahamu kwamba jeni au maumbile ya mtoto si tofauti na wazazi wake. Aliacha kukua? Hebu mtazami, Mama Sam ni mfupi kama nyundo, hata Baba Sam, Mungu amrehemu, hakuwa mrefu vile. Sasa watakafatu awe mrefu, afanane na nani? Ni umbile la ukoo, si wa ugonjwa. Ana hara mjomba Edi, mimi nimekuwa nikiwambia kila mara. Nyamaza wewe msichana. Amekuwa akihara kwa muda gani? Kwa muda wa siku kadhaa sasa, lakini tunatayarisha ndizi. Nyamaza, nimesema nyamaza. Ndizi ndizi zitasaidia nini katika hali mbaya kama hii? Hebu tumpeleke mtoto hospitali mara moja, tena sasa hivi. Twendeni. Eh, Mungu wangu! Natumaye hatujachelewa hapana. Oh, kwani nimemfanya nini mtoto wangu? Ugonjwa wa kuhara ni mbaya sana, huua watu. Walipasa kumwona daktari mapema, ndani ya muda wa siku saba. Mtoto anapoanza kuhara udhoofika na kupoteza maji yote mwilini katika muda wa masaa machache tu. Edith, unapaswa kuingia ndani ya gari langu mara moja, twende hospitalini. Pia mimi ningependa kuandamana na nyinyi, mjumba Edith. Nani atakula hizi ndizi za kuchoma? Hali ya mtoto Fatu inazidi kuwa mbaya sana. Ugonjwa wa kuhara haukupata tiba mapema, na kuna hatari huenda mtoto huyu Fatu akafariki kama wengine wengi wanaofariki barani Afrika kutokana na kuhara, huku wengi wakiendelea kuupuza ugonjwa huu. Fatu amepelekwa hospitalini, lakini sasa bado anaugua kitandani. Je, ni nani anayemsaidia Sam chumbani mwake? Ungana nasi tena kwa makala yajayo ya Noa ya Bongo jenga maisha yako ufahamu kitakachojiri katika mfululizo wa mchezo huu wa kuigiza. Pia unaweza kutembelea mtandao wetu wa www mkwaju lbe ili ufahamu mengi zaidi kuhusu vipindi hivi vya Noa Bongo au kututumia maoni yako. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.