Don't you Learning by ear. Noa Bongo. Jenga Maisha Yako. Ujambo na karibu kwa sehemu ya tisa kwenye mfululizo wa vipindi vyetu vya Noa Bongo, Jenga Maisha Yako. Tukiwa bado tunazungumzia masuala ya usafi na kinga dhidi ya ugonjwa wa kuhara. Sam na Chemu wamejifunza mengi na kutumia elimu hiyo kuboresha kiwango cha usafi katika jamii. Je, kuna mengine ya kujifunza? Hebu tega sikio, msikilizaji. Chemu! Chemu! uko ndani? uko nyumbani? Chemu! Chemu, najua umejificha hapo ndani. Chemu, uko wapi? Usiongee kwa sauti kubwa. Kwa nini? Kwani utaki niongee? Nyamaza. Niko hapa chumbani kwa mama. Shhh. Kimya, utamwamsha mtoto. Oh, sikujua kwamba umeachiwa tena ulezi wa mtoto wa jirani. Unasahau kwamba leo ni siku ya mamake kwenda sokoni na kuniachia ulezi mchana kutwa. Samahani, nilikuwa nimesahau. Umesema huyu mtoto ana umri gani? Kwanza kabisa, anitwa kwako na pili ana umri wa miaka minane. Hebu tutoke hapa kabla ya kumwamsha. Imenichukua muda kumbembeleza alali, na ni kama sungura sungura. E, hulala muda kidogo tu, kisha huamka na kuanza kujikunakuna. hmm. Tazama alama hizi kwenye ngozi yake, kwana na shida gani? Lakini mtoto anaonekana kama mtoto wa miaka mitatu au minne hivi. Ni ukoo wao, wote ni wadogo katika familia yao Unamkumbuka dadake shuleni kwetu? mm. Yule anaitwa Jen. mm. Tuko rika moja, lakini anaonekana mdogo sana. Nusiombo langu unasema yule msichana mrembo yule aliyekonda konda hivi na anatabasa mzuri? Si mrembo, amekonda. Amekonda sana, mara nyingi hukosa kuja shuleni. Sawa sawa, Chemu si mrembo vile, lakini hukosa kwenda shule kila mara. Unakumbuka Ulipokuwa ukiugua ugonjwa wa kuhara na kukosa kuenda shuleni kwa, kwa muda wiki mbili? Yeye kila mara ana hara na kukosa kuja shuleni, lakini kwa nini asiende kupata matibabu Sam? Fahamu mimi ni mwanafunzi mwenzake sio mamake. Nilikuwa nikijiuliza tu, namhurumia sana. Kwa nini unamhurumia hata eh? Humjui na si rafiki yako eh? Kwanini umhurumie? Samahani Chemu, wewe ni rafiki yangu lakini si mgonjwa kama yeye. Kumjui wewe. Ni mzembe na ni goigoi goi. Na ni wacha kumsema vibaya mwenzako Chemu. Sam, nakwambia hata wakati anapokuja shuleni kawaida yake ufika kuchelewa. Ah, Chemu na munia wivu mwenzako. Hebu sasa angalau umefanya nini? Naam. Sam, na Chemu, sasa unaweza kutofautisha mtoto mwenye afya nzuri au goigoi goi shuleni? Hebu tusikilize tupate kufahamu zaidi kwa nini Jen ni goigoi darasani na sababu za Kwaku kuwa mdogo licha ya umri wake. Edi na Daktari Sali, nafurahi sana kuwaona mkija kututembelea kila mara. Kwa kweli wewe ni shemeji yangu unayenijali. Hata wewe Daktari Sali, nashukuru kwa juhudi zako licha ya kazi nyingi hospitalini. Hapana shaka hata mume wangu Mungu wa mrehemu ambaye ni kakako pia anaridhika na juhudi hizi mahali alipo. Mama Sam, ni jukumu letu kuja kuwajulia hali haswa baada ya yote yaliyowapata na hatimaye kumpoteza mtoto Fatu. Mungu ailaze roho yake mahali pema peponi. Lakini sasa naridhishwa na matokeo ya uchunguzi mlionifanyia hivi majuzi. Hakuna mtu anayeugua ugonjwa wa kuhara katika familia hii. Hata Sam na Chem pia hawana neno, wako salama. Unajua, nilikuwa na wasiwasi tulipokwenda kufanywa uchunguzi huo. Najua ulikuwa na wasiwasi sana. Uh, Sam anaendeleaje na yuko wapi, mjomba Edi? Shangazi Sali, mjomba Edi, daktari Sali, Sam na Chem mwendeleaje sasa? Tuendelea vizuri, vizuri mjomba Edi hata tukiwa tukizungumza kuhusu nyinyi wawili. Chemu, umetuletea mgeni, huyu ni mtoto wa nani? Anaitwa Kwaku. Nimekuwa nikishinda na huyu mtoto wa jirani, na Samba akamwamsha, ndipo tukasikia mgurumo wa gari lenu. Ni vizuri sana kushinda na mtoto Chemu, anatunza mtoto ambaye anaonekana mdhaifu sana. Waacha kusema hivyo Sam. Si vizuri. Sam, lakini si makosa yangu Huyu mtoto anaendelea kuwa mdogo tu licha ya umri wake, hakui kwa haraka, na kila nikimwona mtoto huyu anajikuna tu, kana kwamba ana chawa mwilini. Maskini mtoto. Kwaku, njoo hapa mwanangu, hebu niangalie. hmm. Amenyamaza kana kwamba hawezi kuongea. Daktari Sali, pia naona tungemwita dadake mkubwa, uweze kumfanyia uchunguzi. Amekonda na kila mara ni mgonjwa tu, ni mrembo, anahara na pia ni goigoi. Hebu nyamazeni nyenye wawili Edi, hebu hebu angalia, unaweza kukumbuka hizi alama mwilini mwake. Uzani wake pia umepungua sana. Kuna tatizo hapa, kwani Kwaku ameacha kukua? Edi, chunga mdomo wako, huyu ni mtoto wa jirani na tunaweza kujikuta matatani. Mimi sijali wanayosema majirani, lakini mtoto huyu anahitaji matibabu ya dharura. Oh, daktari Sali, kweli unaweza kufanya mtoto akakua? Chemu, wako ni mdogo sana kuliko umri wake. Tunaweza kusema amedumaa. Lakini kwani anaendelea kuwa mdogo hivi? Chemu, nina hakika daktari Sali atamshauri mama Kwaku njia bora za kuboresha afya yake. Ah, nadhani mama Kwaku kwa ameregea mrudishe, lakini mwambie mamake kwamba daktari Sali anakuja kumwona eh. Sasa nini ni kinachomsumbua, lakini ule mtoto Sam. Unakumbuka minyoo uliyokuwa nayo tumboni wakati ulipokuwa ukiugua ugonjwa wa kuhara? Kwaku pia ana minyoo, lakini minyoo yake ni tofauti. Ana minyoo aina ya tengu. Minyoo mtoto huyu aliipata vipi minyoo hii? Edith, unakumbuka tuliojifunza awali kuhusu umuhimu wa kunawa mikono, kuchemsha maji ya kunywa na kuosha chakula? Minyoo hii huishi tumboni na ili kuendelea kuishi lazima unyonya chakula kutoka tumboni mwa mtoto huyu. Oh, inasikitisha sana, maskini mtoto wa watu. Yaani tuseme hivi, minyoo hii hunyonya chakula kinachopasa kumsaidia kwako kukua vizuri. Minyoo hii tengu pia hufyonza damu kutoka kwa mtoto, na mtoto aliyeambukizwa anaweza kuwa na mamia ya minyoo tumboni mwake na kadri hali hii inavyoendelea kupuuzwa ndivyo minyoo inavyozidi kuongezeka tumboni, na hivyo kuathiri afya yake na hata zaidi. Ah, kweli! Yani watu bado hawajafahamu njia za kupambana au kuzuia kuambukizwa minyoo. Ni rahisi, lazima tupate suluhisho kwa tatizo hili. Mbali na hayo, Sam, mtoto pia huanza kuhara na homa kali. Oh, Edi, huu ni ugonjwa mbaya sana. Na je ngozi yake? Unaona zile alama za kujikunakuna kila mahali? Hizo ni alama za viluilui vya tengu. Viluilui ni nini? Swali zuri sana Sam, tunaweza kusema ni aina hiyo ya minyoo ambayo haijakomaa. Wakati mtu anapoambukizwa viluilui hivi, yaani minyoo ambayo haijakomaa, vinavyopatikana katika mazingira machafu hupenya kwa urahisi kwenye ngozi, na baada ya kupenya, huacha shimo dogo au alama kwenye ngozi kisha baadaye kiluilui huhamia kwenye mishipa ya damu. Kiluilui kinaweza kuvamia mishipa ya hewa na hata kwenye mapafu. Yaani wamaanisha, viluilui hivi huwa vinafunga safari katika mwili wa binadamu hasa, lakini safari hii huwa nina madhara makubwa sana kwa mwanadamu. Sali, endelea tafadhali, mimi nimeshikwa na hofu. Hatimaye viluilui hivi huingia tumboni na kuanza kuwa minyoo. Daktari Sali, tuende sasa, tuende tumpeleke kwako hospitalini, kisha tutafute njia ya kuhamasisha jamii nzima kuhusu ugonjwa huu, ni mbaya sana ugonjwa. Yuko wapi huyu? Yuko wapi huyu msichana wangu mvivu? Yuko hapa. Habari za asubuhi Maria. Ah. Eh. <laughs> Eh, ni jambo gani ilo ndugu yangu lio kufanya usisalimie wenzako asubuhi hii? Ah, samahani sana. Habari za asubuhi nyote, hamjambo? Nzuri. Asubuhi yangu si nzuri. Chemu yuko hapa? Amekwenda kwa mama kwako. Hata sisi wenyewe tunaelekea huko huko Kwani kuna nini huko? Kwani ghafla mama kwaku amekuwa kivutio cha watalii eh? ni mama wa kawaida tu wa yule msichana goigoi kwaku. ana minyoo aina ya tengu, na anaitwa nani vile, yule jina lake yule msichana mjinga goigoi, anaitwa Jen. Lakini siyo eti ni goigoi kimaumbile, anaugua hiyo, sio sababu. ye ni goigoi akilini mwake. Natumai hali hii haijamsumbua kwa muda mrefu eh? Sisi. Ha. Edi, hebu niambie mimi, naingilia wapi hapo? si makosa yangu. Ninachopasa kufanya sasa hivi ni kwenda kwa haraka nyumbani kwa mama Kwaku, kumwokoa kwa msichana wangu mwerevu asije ambukizwa hali hiyo ya ugoigoi. Wacheni niende mara moja. Maria, Maria, wewe huna huruma hata kidogo Maria. Eh, hata sisi Maria pia tunaenda uko nyumbani kwa mamake Kwaku. Watoto wake lazima wapelekwe hospitalini mara moja. Sasa mnasubiri nini? twendeni basi. Msikilizaji, hebu fikiria kugawana chakula unachokula na mamia ya minyoo tumboni mwako. Si ajabu mtoto huyu Kwaku amedumaa kwa muda mrefu. Je, ni wangapi kati yetu wana minyoo tumboni mwao pasi na kujifahamu hali zao za kiafya? Sasa Sam anatafakari jinsi ya kusambaza habari hizi njema kuhusu kinga dhidi ya minyoo kwa familia yake. Lazima apate njia muafaka ya kuelimisha familia yake kuhusu yote aliyojifunza katika muda wa wiki chache zilizopita. Labda wakati wote watakapokutana na kujadiliana, wataweza kupata suluhisho na njia bora za kupambana na hali hii. Usikose kuungana nasi tena wakati mwingine tutakapokutana kwa makala nyingine ya Noa Bongo Jenga Maisha yako. Ukipenda kusikiliza tena makala hii au kutuma maoni yako, tembelea mtandao wetu wa www.dw-world.de mkwaju lbe. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.