Don't you believe it. Learning by Ear. Noah Bongo. Jenga Maisha Yako. Hujambo msikilizaji, na karibu kwa sehemu ya sita ya mfululizo wa vipindi vya Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Tukiwa bado tunazungumzia masuala ya usafi na ugonjwa wa kuhara. Katika makala ya leo, familia hiyo inajifunza mbinu mbalimbali mbali za kuboresha matumizi na uhifadhi wa maji safi kutoka vyanzoni, na habari hiyo inasambazwa kupitia teknolojia ya kisasa. Ungana nasi hadi mwisho upate kufahamu yanayojiri. Mama Sam, hey. Na hisi njaa sana, hata naweza kumaliza farasi mzima <laughs> Hapa watu hawafugi farasi, rafiki yangu Maria <laughs> labda punda <laughs> najua mm, lakini si unaelewa na maanisha nini? Hebu nipe hiyo tomato, nitakula hii tomato nikisubiri chakula chako kiivi. Lakini kwa nini chakula chako kinachukua muda eh? Sam, hebu nipe tomato moja kutoka kapuni Shangazi Maria, tosa kidogo ausa, hebu mpe tomato yoyote. Lakini kwanza lazima uoshe chemu. Wewe umeketi karibu na kapu hilo, na nikilia njaa. Kwani tomato hii ndio imezua mjadala wa kupima na viwango vya elimu? Hebu kuwa msichana mzuri na unipe tomato hiyo. Ha, lazima tuioshe. Dakika moja tu, nipe hiyo tomato, wewe msichana. Lakini lazima kwanza tuioshe. Haa. Tomato upesi nipe tafadhali. Ebu mpeni yo tomato upesi. Shangazi Maria, kumbuka nilivyofanya katika shamba lako wakati nikiugua kuwara. Lafikisha bado anataka kula tomato mbichi bila kuosha. Uuui, hapana hapana hapana hapana. Ioshe basi. Sasa unangoja nini wewe? Osha na wikaushe. Upesi osha. Kwani ulitaka kunipatia bila kuiosha? He, he, he, he, he. Vidudu na magonjwa haya yote yanayotuzunguka tayari kutuvamia matumbo yetu. Una wazimu! Sam, tafadhali mpatie Shangazi Maria iki chakula. Ah, mama Sam, bado chakula kimesalia kwenye sufuria. Niongezee tafadhali, nimekuambia nilikuwa nafa ha. Sawa Maria, lakini wacha nikuambie jambo moja mm. Mimi hukupenda sana kwa sababu yako wewe kupenda kuongea ukweli, shangazi Maria mm. ah, chakula hichi hapa tayari. Asante sana Sam. Ni kweli mama Sam, kwa nini nife njaa kwa sababu ya kuona haya? Nimekuwa nikihisi njaa mchana kutwa. Hata hivyo, samahani kwa ulafi wangu, maana sitawasubiri nitakula mara moja kwa mikono yangu nini tena enyi watoto nyie nini nikasumba gani hii iliyowatawala vichwa vyenu kwanza mlimnyi matomato sasa hamtaki ale chakula kwa kutumia mikono yake muna nini lakini Sio, ya? mikono yake mama ni vidole enyi watoto tafadhali Niacheni nile navyotaka mwenyewe tafadhali, sitaki kusikia tena kelele wakati napofurahia chakula hiki kitamu, sawa? Lakini shangazi Maria, unapaswa kunawa mikono kabla ya kula tena e, ikiwa hutaki kuhara kama mimi, basi chemu, lete ilo bongu la maji na sabuni, tunawe mikono. Inavyoonekana, wazee wana jukumu kubwa la kujifunza kutoka kwa watoto na baada ya chakula cha mchana wote wanaandamana kwa matembezi kidogo. Osha mikono yako, osha mikono yako. Mikono safi tu hutumiwa kwa kula, wasiojali tu hutumia mikono michafu baada ya msala. Osha mikono yako, dumisha afya yako, osha mikono yako. Sasa tuweza kuimba pamoja eh? Yes, na mwimbe vizuri sawa eh? Haya, tuanzeni. Osha mikono yako, osha mikono yako, mikono, osha, ya, mikono, yako. Mikono, mikono safi tu. Ngoja we saa ngoja, umekosea wizani lakini maneno si maneno nimeyapata vizuri. Hebu sasa nijaribu kufuata wizani yako, lakini sio wakati huu, baadaye. Siwezi kukubali, sitakwacha upumzike hadi utakapoweza kuimba wimbo huu vizuri. Naahidi nitajifunza lakini, kwanza sasa, uonaje tukimbia hadi ule mti pale, sawa? Twende. Sawa. On your marks. Ah, umekosea wewe, umeibia. Ah, lazima nikuonyeshe kwamba nimeregesha nguvu zangu mwilini. Nasubiri sana kuona mashindano yetu yajao shuleni. Tuombe sana ushinde mashindano hayo, Sam. Atumesema nini? Etumesemaje? Hebu njoo hapa nifunzie adabu, usikii sana. Acha, Sam. Wewe <laughs> usikii, hebu njoo hapa, wacha. Wacha. Wacha. Hebu sawa, njoo. Sawa, umeshinda basi, acha. Ama kwa hakika pia utashinda mashindano hayo. Ah, ha, ha, sawa, nimeacha. Sawa, lakini Sam. Hmm? Nafikiri tunaweza kuwafundisha wanafunzi wimbo huu shuleni na daima utawakumbusha umuhimu wa kunawa mikono yao kila mara. Ni busara iliyoje kwa Sam na Chemu. Kama mmoja wa waathiriwa, Sam anatumia fursa hiyo kuwaelimisha vijana wengine athari za ugonjwa huo wa kuhara, na wawili hao wanatumia hekima kutoa hamasa kwa watoto wengine. Mfano, kupitia wimbo wao wa rap wanaweza kufaulu. Nawahakikishia nitakuwa nikiwatembelea kuwajulia hali mara kwa mara, na nitatumia muda wangu mwingi kushughulikia afya ya jamii, lakini la msingi ni afya yako na familia hii. Ah, Edi shemeji yangu, tumeshukuru sana. Sam, naam no. Sasa unaendeleaje shuleni? Naendelea vizuri tu mjomba Edi, lakini nilikuwa na kazi nyingi sana kuwafikia wenzangu tangu nilipoacha kwenda shule. Umekosa kwenda shule kwa muda mrefu sana? Wiki mbili amekosa kwenda shule, siku kumi na saba chemu. Mwache mwenyewe ajieleze. Kama wiki tatu hivi mjomba, lakini lakini. Ehe, kuna nini? Kwa vile sasa nimeugua ugonjwa huu wa kuhara, najua jinsi mtu anavyoweza kuambukizwa na nahofia wanafunzi wengi sana shuleni huenda wakaambukizwa hivi karibuni. Kwa nini unafikiria hivyo? Kwa sababu huwa hawanawi mikono kabisa, na vyoo vyetu vyenyewe ndo vile vya vyoo hivyo ni vichafu na wanafunzi wengi hawanawi mikono kila baada ya kuvitumia. Naweza kuja shule kuzungumza nao. Hilo pia ni jukumu langu kama muhudumu wa jamii. Litakuwa jambo la busara sana mjomba Edi. Tafadhali njoo utusaidie Wajibu wa kudumisha usafi si kwa familia hii pekee. Lazima wahakikishe kuwa marafiki wao pia wanaelimishwa kuhusu hali ya kudumisha usafi. Hivi ndivyo ilivyokuwa siku iliyofuata darasani. Mwasamu: habari ya asubuhi, wanafunzi wenzangu. Asante sana mwalimu Grace, asante kwa kunipa nafasi ya hii kumtambulisha mjomba Edi ili atueleze mambo machache kuhusu usafi Wanafunzi wenzangu, nafurahi sana kumjulisha kwenu mjomba Edi ambaye ni afisa huduma za afya ya jamii. Kadhalika nafurahi kumjulisha kwenu rafiki yangu wa dhati Bichemu ambaye anasomea shule ya jirani ya wasichana. Wengi wenu nadhani mwamfahamu. Asante sana mwalimu Grace mpo wangu Sam na rafiki yake Chem kwa kunialika shuleni hapa. Kama mujuwavyo samu amekosa kuja shuleni kwa zaidi ya wiki tatu sasa. Alikuwa akihara vibaya sana na kutokana na maradhi haya tulijifunza mengi sana. Kwanza kabisa Samu na Chem wametunga wimbo wao ambao wangependa kuwafunza nyinyi pia. Ni wimbo kuhusu umuhimu wa kunawa mikono. Hebu tuwasikilize tafadhali. Osha mikono yako, osha, osha mikono yako. Mikono safi tu hutumiwa kwa kula, wasiojali tu hutumia mm, mikono michafu baada ya msala. Osha, osha mikono yako, dumisha afya yako. Osha, osha mikono yako. Pongezi kabisa, wimbo mzuri sana. Hebu tuwapigieni makofi Samu na Chemu. Ningependa muwafunze wimbo huu wanafunzi wote hapa shuleni. Je, munaweza kufanya hivyo kwa niaba yangu? Ndiyo, mjomba. Ndiyo, mjomba Edi. Mjomba Edi. Mjomba Edi, lakini sisi hatuimbi tu tuna rap. Nafurahi kuwaona mwachangamfu, hebu tusikilize tena. Ah, ku, kuimba. Oh, oh. <laughs> Oh, rap. Kumbuka ni lazima tunawe mikono yetu kila tunapotoka chooni au kabla ya kula chakula. Hii ni kumaanisha tunapasa kunawa mikono yetu mara tano kwa siku. Kila unapoimba wimbo huu unatukumbusha kunawa mikono yetu kila mara. Sasa turapo pamoja: osha mikono yako, osha mikono yako. Mikono safi tu hutumiwa kwa kula, wasiojali tu hutumia mikono michafu baada ya msala. Osha mikono yako, dumisha afya yako, osha mikono yako. Bila shaka umuhimu wa kuzingatia kanuni za usafi si jambo la kupuuza au kuchokesha, na jamii inaweza kuepukana na janga au tisho la kuambukizwa maradhi iwapo tu kila mmoja atachukua jukumu la kumkinga mwenzake. Hadi hapo tunafika mwisho wa makala haya, nikitumai kwamba utaungana nasi wakati mwingine kwa makala mengine pia. Ukitaka kusikiliza tena kipindi hiki au vingine vinavyotayarishwa na dochevele au kutuma maoni yako, unaweza kutembelea mtandao wetu wa www dw world de mkwaju lbe. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.