Don't you believe. Learning by ear. Noah Bongo. Jenga maisha yako. Hujambo na karibu kwa sehemu ya saba ya mfululizo wa vipindi vya Noah Bongo, Jenga maisha yako. Tukiwa bado, tunazungumzia masala ya usafi na jinsi ya kujikinga na ugonjwa wa kuhara. Katika makala iliyotangulia, marafiki wawili Sam na Chemu baada ya kukumbwa na hali ngumu ya ugonjwa wa kuhara hatimaye wanakuwa mabalozi wa nia njema. Tukirudi nyumbani kwao, watoto hao wamefaulu kumshawishi jirani yao Maria kuosha mboga na matunda kabla ya kula. Na si hayo tu, bado kuna mengi ya kujifunza katika familia hii. Kwa mengi zaidi, hebu tuungane na Sam na familia yake kufahamu zaidi njia bora za kujikinga dhidi ya ugonjwa huo. Mama, nadhani tumenunua chakula kingi sana. Aha mwanangu, kwani unasahau kwamba nyumba hii watu wanakula chakula kama mchwa? Kabla ya wiki moja hivi, chakula hiki kitakuwa kimemalizika kabisa hata mamangu pia amekuwa na hamu ya chakula siku hizi, na hupenda tuwe tukila hapa siku zote. Ni kweli mwanangu chemu, lakini hakuna mtu atakayekufa kwa sababu ya njaa katika nyumba yangu, na nyinyi ni rafiki wakubwa wa nyumba hii. E, na tukizungumzia suala la chakula sasa, nimesikia kiu sana. Ah, Sam nam, tafadhali mlete maji ya kunywa shangazi yako Maria. Ah, kuna shida hapa. Ni nini tena, hakuna maji Yani, chakula chote hiki na hakuna maji? Hapana, maji yaliyoko hayajachemshwa ah. Ah, mimi sijawahi kuchemsha maji katika maisha yangu na bado naishi vizuri. Lakini shangazi, si tunafahamu kuwa hilo haliwezi kunizuia kuwa na kiu au kunywa maji? Niletee maji hayo haraka upesi. Mama, unakumbuka wale watoto waliokuwa wakijisaidia kando kando ya mto kufua nguo na hata ng'ombe pia kukanyaga kinyesi na kisha kuingia kwenye maji hayo hayo ya mto, walisambaza vidudu vinavyosababisha kuhara. Na kisha bila ya kusahau, mvua zimekuwa zikinyesha na kusomba kinyesi changu chote tangu nianze kujisaidia katika shamba lako. Wakati nilipokuwa nikihara, vyote nilivyoviacha shambani mwako vimesombwa na maji hayo ya mvua hadi mtoni, na sasa ni maji hayo hayo tena ambao wataka kunywa. yak! mm! tosha, tosha, tosha! Sasa komea hapo, chemsha maji hayo, nitasubiri. Sitaki huo ugonjwa wa kuhara. Haya, kwa vile nyinyi watoto mmekuwa wataalam wa masuala haya, kwa nini msitayarishe vyakula hivyo vibichi nianze kupika, wanangu? Sawa kabisa, hata mimi nitakusaidia, lakini kwanza tuvioshe. Tutaviosha na maji yaliyochemshwa, kisha tuyakaushe. Maji yote hayo ni mambo rahisi kabisa. Sasa tukatekate nyama. Watoto, bora mwe waangalifu na kisu hicho. Sawa shangazi, tutakuwa waangalifu. Ah, angalia inzi walivyojazana hapa, nadhani wampata harufu kutoka huko nje. Wanaweza kuwa mbeba vile vidudu ah. Tutaikatakata kisha tuifunike. Kufunika nyama, kwa nini tunataka kuipika sasa hivi eh, yeah? Kwa sababu humchukua sekunde chache tu inzi kuacha mayai ya vidudu na vimelea vingine vinavyosababisha kuhara wakati anapotua na hivyo basi, wakati tunapokula nyama hii pia tunakula mayai ya vidudu hivyo. Ah, nitahakikisha naipika hadi hivyo vizuri ili kuwa vidudu hivyo. Sawa basi mama, tutafanya yote hayo, Mama Sam chakula kilikuwa kitamu sana. <laughs> Sote tumeshirikiana kupika chakula hiki na sasa lazima pia tushirikiane kuosha vyombo jikoni. <sighs> Eh, nimechoka sana. kusema kweli, imekuwa siku yenye shughuli nyingi sana. Ha, pia mimi nimechoka sana. <sighs> lakini bado hatujaosha vyombo. Je, mnafikiria vile ninavyofikiria? Usijali Sam. Naam Chemu, hebu wekeni hivyo vyombo katika bungu hilo, tutavyosha kesho eh? Hapana mama, tutaviosha sahihi. Tukiviacha hadi kesho, hizi watajazana hapa na bado tutakumbwa na tishio la kuambukizwa ugonjwa wa kuhara. Shangazi, mimi na Sam tutavyosha. Unajua nini, kama watoto wote wangekuwa wanabidii kama hawa katika juhudi za kukinga ugonjwa wa kuhara dunia ingekuwa mahala salama pa kuishi. Maria anasema kweli, kama watoto wote wangejitolea kudumisha usafi wao, hapana shaka tungepunguza tisho la kuambukizwa ugonjwa huu na vifo. Ni rahisi iwapo kila mtu atakuwa na mazoea ya kunawa au kuosha chakula kabla ya kula au kupika. Hii ni njia muafaka ya kuwekeza katika afya bora baadaye. Siku hiyo shemejie, Mama Sam Edi ambaye pia ni afisa wa huduma za afya ya jamii kijijini humo anafika, huku familia hiyo ikiwa bado na maswali mengi. Mjomba Edi, wakati madaktari waliponifanyia uchunguzi hospitalini walinifahamisha kuhusu vidudu na vimelea vilivyokuwa vikishi tumboni mwangu. Ni kweli wakiwa katika maabara madaktari wanaweza kuviona vidudu hivyo? Na je, ni kweli mtu yoyote anaweza kuambukizwa vidudu hivyo? Ni kweli kabisa, mtu yoyote anaweza kuambukizwa, hata kwa watu ambao wanaodumisha hali ya usafi. Mfano kuna wa kila mara kuosha chakula na kuchemsha maji ya kunywa kama ilivyo kawaida siku hizi, hata kwa mtu anayedumisha kanuni hizo Kumbuka pia, anaweza kununua chakula mkahawani, kusalimiana na watu kwa mikono au kushikashika vitu. Hali hii inahatarisha afya yako hata kama unadumisha usafi nyumbani. Basi itabidi sote tukafanye uchunguzi. Si wazo baya, lakini mimi si mgonjwa, sijaambukizwa ugonjwa huo wa kuhara. Kwa nini niende kufanyiwa uchunguzi? Mimi nadhani ni wazo zuri tu, sote tunaishi katika mazingira wazi yaliyobeba vidudu na vimelea vinavyosababisha ugonjwa wa kuhara mimi ningependa kufanyiwa uchunguzi. Hata mimi pia, mjomba Edi. Je, rafiki wangu shuleni pia wanaweza kwenda kufanywa uchunguzi? Bila shaka, tutapanga na mwalimu. Nataka kuja huko huko shuleni kwenu. Karibuni. Lakini kuna haja gani? Kama unasema unaweza kuviona vidudu hivi tumboni mwangu na havijani dhuru, kwa nini nijisumbue? Usijidanganye, kama una vidudu basi ujue vinaendelea kukua pole pole tumboni mwako. Tumbo huo ni mazingira bora kwa vidudu na vimelea hivyo kunawiri, kisha muda si muda mtu akaanza kuhara. Sawa, umeniogofya sana, lazima nikafanyia uchunguzi pia. Vizuri sana, nimefurahi kusikia uamuzi huo. Nitafanya mipango yote ili twende hospitalini kufanyiwa uchunguzi. Hakuna mtu anayependa mazingira ya hospitali kwa kawaida. Mtu anapotembelea hospitali huwa anaugua au kwenda kumwona mgonjwa wake, lakini sasa ni tofauti kabisa. Sam, familia yake na rafiki zake wamefika hospitalini sio kutibiwa, bali kupimwa ugonjwa wa kuhara, kwani kinga ni bora kuliko tiba. Sawa, kila mmoja achukue kijichupa hiki kidogo katika kijichupa hicho utaweka sampuli ya kinyesi chako kisha utuletee. Wanataka nini? niweke katika kijichupa kile? aibu gani jamani! hii shangazi Maria, si aibu, kila mmoja atafanya hivyo tu. We unaogopa tu mama, unapasa kujivunia tu zoezi hili. Maria rafiki yangu, hebu tushirikiane ili tufanye tu kwa heshima ya mtoto Fatu. Endapo mimi na wewe tungelijua mambo haya mapema, leo Fatu hangekuwa marehemu. Ah, sawa basi, tufanye kwa heshima yake. Vyema basi, hebu tuendelee. Leteni sampuli zenu sasa. Edi, sasa wakifanya uchunguzi na wapate kuna uh, vile vidudu watafanya nini baadaye eh? endapo watapata una vijidudu, basi ufahamu wewe ni mgonjwa, na hapo watakupa dawa ya kuua vidudu hivyo. Basi kama mwishowe mtatupa dawa, kwa nini kupitia mambo yote haya ya aibu? Si mtupatie dawa hiyo mara moja, twende nyumbani? Mfuko mzima unatosha kutumiwa na famili nzima, badala ya kupitishwa mambo haya ya fedheha. Shangazi, si rahisi hivyo. Watu hawawezi kugawana dawa kiholela. Kwa nini? Kama tunaweza kugawanya chakula, kwa nini siyo dawa? Sawa, sasa ngojeni basi niweleze. Hii ni muhimu sana, na mnisikilize kwa makini. Kila mtu hupewa dawa kulingana na uchunguzi wa ugonjwa au vidudu alivyoambukizwa tumboni. Dawa hiyo huwa ni shuruti. Una maana gani ukisema shuruti? Yaani, kila mmoja hupewa dawa na anapasa kufuata maagizo aliyopewa na daktari, kiwango na wakati uliopendekezwa, hadi dawa hiyo itakapomalizika. Na kama nasikia nafuu, kwa nini niendelee kumeza dawa hizo? Kwa nini nizimalize, nitimize hilo umesemaje vile Shuruti, endapo hutamaliza dawa hizo, vidudu hivyo vitapata uhai na kuanza tena kuzaa na tumboni, na hatimaye hukuanza kuhara tena. Sawa kabisa. Maelezo mazuri sana, Chemu, umeeleza vizuri sana. Sasa bado tuna kazi ya kufanya hapa, hebu tuendelee na shughuli hiyo. Sam na Chemu bado wanaendelea na harakati za kutafuta mbinu mujarabu za kuimarisha juhudi zao za kupambana na ugonjwa wa kuhara nyumbani kwao, lakini pia wamefaulu kuwashawishi wazazi wao kuhusu umuhimu wa kuwasikiliza na kushirikiana nao. Kwa upande mwingine, lakini bado wana kibarua shuleni mwao, kibarua cha kukinga kusambaa kwa ugonjwa wa kuhara. Ukipenda kusikiliza tena kipindi hiki na vingine vingi vinavyotayarishwa na Deutsche Welle au kutuma maoni yako, tembelea mtandao wetu wa www dw world de mkwaju lbe. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.