Deutsche Welle. Learning by Ear. Noa Bongo. Jenga maisha yako. Hujambo msikilizaji wa Deutsche Welle mahali popote ulipo na karibu kwa mfululizo wa vipindi vya Learning by Ear. Noa Bongo. Jenga maisha yako. Tukizungumzia kanuni za afya na kinga dhidi ya ugonjwa wa kuhara. Visa vya ugonjwa wa kuhara vinazidi kuongezeka na kuwaua watu wengi hasa barani Afrika. Katika makala hii ya kwanza tunakutana na Sam na familia yake. Familia hii iko taabani, kwani imezongwa na janga la ugonjwa wa kuhara. Kadhalika tunakutana na Chemu ambaye ni rafiki mkubwa wa Sam na vilevile vile, jirani Maria ambaye ni mamake Chemu. Maria ni mtu wa majigambo na kimbelembele. Na, na moja kwa moja basi, hebu tuende upande wa pili wa studio, tusikie jinsi Sam, familia yake na rafiki zake wanavyopambana na ugonjwa huu wa kuhara, chanzo, njia madhubuti za kinga na hata tiba. Chemu, hebu mtazameni, mnamwona mwanangu anaelekea kushinda? Oh, na anapendeza. Chem, funga mdomo wako. Wewe ni msana mdogo sana kuanza kutamaniwa vulana. hata hata kwa kijana wangu pia, nilidhani sisi ni marafiki Maria. Sam! Aa, hapana! samhapanahapanahapnsasa Sam! Unafanya nini? Aa. Sasa ameanza tena, hata haikuchukua muda. Unaona sasa, Chemu, si vizuri vile. Yule mvulana hawezi kutazama Maria sasa anaingia kichakani, kwani anaenda kufanyaje? Nini kinachoendelea kijana eh? Wako anatuonyesha vituko sasa. Nani anayeweza kutoroka na kukimbilia msituni wakati anapoelekea kushinda mbio muhimu kama hizi? Ah, Sam, umefanya nini? Mm. Mm, kama unamjali rafiki yako sana, mbona basi usiende kumjulia hali, kwa nini kabadilika ghafla namna hii na kuanza kutuonyesha vihoja? nenda Nenda upesi, hatuna muda wa kusubiri hapa. Ungemwona Sam kipindi cha mwezi mmoja uliopita, hungetilia shaka yeye kushinda mbio hizi. Lakini katika muda wa wiki chache tu zilizopita, afya yake Sam imeanza kudhoofika. Nini kinachomsumbua Sam? Hebu tuungane na Chemu tufahamu kinachoendelea kichakani. Ah, ah, ah, Sam! Ah, Sam uko wapi wewe Sam? Sam! Wacha mzaa wako wewe. Niko huku niko hapa, lakini usije, usije rudi huko, huko usikaribie, rudi toka ah, huko basi. Kwa nini umeacha kukimbia? Kila mmoja sasa na wasiwasi. Nikwambia, usije huku, usije ah, karibu yangu, rudi, rudi haraka, rudi lakini kwa nini ukatoka kwenye mashindano? Hapana, sijatoka, ni bado nimo. Rudi lakini, rudi, usije. Wacha utundu wewe, umetoka mashindanoni na kukimbilia vichakani, kwani sasa. Hebu toka uko pesi. Siwezi, nimeshindwa kwa sababu tumbo nilianza kuniuma. Lakini usije, tafadhali usinikaribie, rudi, usikaribrudi ah. ni harufu ya uvundo Ah. nini huo nini kilichooza hapa? Ah, nanyunyizia mbolea katika shamba hili la mamako. Samu. Ah. Kwa nini umeanza kuhara tena? Ah. Ah. Ah. Ah. Masikini Samu yuko taabani. Aibu ilioje mtu kujikuta katika hali hii mbele ya msichana anayempenda na kutaka kumfurahisha. Inashangaza jinsi Samu alivyopata ugonjwa huu na je ni wangapi katika familia yake walioambukizwa ugonjwa huu hebu tungane na sam nyumbani kwao tusikie mambo yalivyo huko oh, siamini Nitafanya nini mimi, Maria? Hebu niambie, nifanyeje? mtoto wangu ameanza kuhara. Mashaka gani yanayoiandama familia yangu? Haya, nimekuambia mara nyingi sana mama, sana, kila mara umtengezee uji mzito mtoto wako Fatu. Uji mzito ushika tumbo na kufanya maji mwilini kuwa mazito zaidi. Yeah, nimetengeza uji mzito unaoshika sufuria hiyo ndio dawa ya kuhara Mama Sam. Lakini mkanye mwanao asiendelee kuchafua mazingira katika shamba langu ah. Sama, okay. Tafadhali ni nisaidia kumshika huyu mtoto mshike, na mimi n ah. Hebu angalia Fato alivyonifanya, ameniharia ah. Mikono na hata shati langu pia, huyo ah. Ah. ni dadako ah. mdogo ah. na hataki kuchafua, huwezi kudhurika. Isitoshe hii si mara ya kwanza hali hii kutokea mm. Ashika hiki kitambara ujifute nacho na kisha ukitupe pale pembeni. Ugonjwa wa kuhara umeanza kusambaa katika nyumba mama Sam, kila mahali ni kinyesi cha muharo na bado wote wamesongamana jikoni. Je, hii ndiyo sababu ya kuenea kwa haraka kwa ugonjwa huu? Familia hiyo huenda inaambukizana maradhi haya pasi na kufahamu. Lakini nini hatima ya mtoto Fatu? Anaonekana kuzidiwa. Hebu tusikie iwapo atampeleka hospitalini haraka. Chemu, mweka wa uji pale Sam, kwa nini unambeba mtoto kama mkungu wa ndizi? Hebu mlete hapa nimpe uji. Mama, nakwambia uji mzito si dawa. Fatu anahitaji kupelekwa kwa daktari. Wewe mtoto wa miaka kumi na tano unajuaje ugonjwa wa kuhara mtoto? Sam, taratibu, hana ah, hata sijamaliza kusema. Sasa hebu angalia umefanya nini. Uvundo huu ni mkali kuliko kuliko shimo la maji taka jijini. Bibi yangu alinihasia kwamba mtoto akifanya hivyo ni baraka, wangu alitumia maji matakatifu, sio hiki kinyesi cha mtoto. Sasa Chemu, utanipa uji au la? Wacha. Nini? nini? osha mikono yako kwanza. Kwa nini? mimi sijashika makaa. hmm. Chemu, unafikiri tuna maji ya kuharibu kila wakati, kunawa mkono hapa? huyo Fatu amehara, na mwalimu alitushauri kila mara ni lazima kunawa mikono ili kujikinga na maambukizi yoyote. Nyamaza! huyu ni mtoto mdogo, sio kiwanda cha kemikali za sumu. Sasa utamlisha au la? Nini? Sasa nataka kwenda ni ah, tumbo lake ameanza kuhara tena sana. Nadhani anahitaji ule uji mzito pia. Chemu, hebu nenda nyumbani haraka sana upesi, ukatengeze uji mwingine, lakini bora tuapeleke hospitalini. Mwalimu alisema funga domo lako, mwalimu alisema hivi, mwalimu akasema vile. Huyo mvulana ni mvivu, umemchunguza jinsi anavyopenda kuketi bure tu, hapendi kabisa kufanya kazi, siku hizi hata kukimbia pia ameacha. Maria, wewe ni rafiki yangu lakini humpendi mwanangu kabisa. Tafadhali muache tu, muache. Huna hata shukurani mwanamke wewe! Katika muda wa wiki mbili hizi zilizopita amekuwa akikusaidia kunyunyizia mbolea shambani mwako, au umesahau? Nikitaka mbolea Mama Sam, nitatumia kinyesi cha ng'ombe wangu, sio huyu mtoto wako mvivu. Ni bure bila malipo, yanuka kila mahali hata kwenye mboga zangu. Sijui kwa nini binti yangu Chemu anampenda Kuanzia sasa sitaki kukuona na mazoea ya kufanya urafiki na mvulana asioweza kujizuia haja kubwa. Nani ajuaye, labda kuna mengine asioweza kujizuia pia. Maria, utanisaidia shida hizi za maradhi ya mtoto wangu au ni kuniongezea maudhi tu? Ah, pole rafiki yangu, unajua mimi ni kimbelembele Uh, Fatu amenyamaza, au amelala, lakini hajakunywa uji wake. Sio mara nyingi, yeye huwa hivyo. Yeye ni kuhara tu aliye, kisha akichoka alale, akiamka kazi ni hiyo hiyo hata siku hizi, hali vizuri. Maskini mwanangu, hata anaonekana amepoteza nguvu nyingi mwilini, amebadilika na kuwa kama kijani kilichokauka. Mwalimu wetu hutuambia kwamba uchafu husababisha ugonjwa wa kuhara. Unasema nini wewe msichana? Eti nyumba yangu ni chafu? We, usijaribu kumkemea binti yangu tafadhali. Anasema tu vile alivyoambiwa na mwalimu shuleni. Mwalimu husema kwamba ugonjwa wa kuhara husababisha mtu kupoteza maji mengi sana mwilini. Sasa Chemu, umepata wapi wivu wote huo? Tunaweza kupata dawa kutoka kioski kilicho karibu. Anasema mtu yoyote anayekwenda haja kubwa zaidi ya mara nne kwa siku anapaswa kumwona daktari haraki iwezekanavyo. Sasa umeanza kunikera msichana wewe. Ah, labda tupate ushauri zaidi kutoka kwa shemeji yangu Edi na mke wake Sali ambaye ni daktari. Hii ni kwa manufaa yetu sisi sote. Ah, sijali vyovyote vile Ama kwa hakika familia ya Edith inakumbwa na hali ngumu. Watoto wake wanaugua, huku Chemu, ambaye anaonekana kufahamu chanzo cha tatizo hilo, akiendelea kupuuzwa. Ni matumaini yetu kwamba Edith atazingatia wazo la kwenda kutafuta ushauri kutoka kwa Edi na Daktari Sali. Lakini atazingatia haya yote na je, Edi na Sali watafika mapema kutoka jijini? Usikose kuungana nasi tena kufahamu yaliyompata mtoto Fatu na familia nzima ya Edith katika sehemu ya pili ya mfululizo wa vipindi hivi vya Learning by Ear Noa Bongo, jenga maisha yako, kuhusu maradhi ya kuhara. Na je, wewe umewahi kupatikana na fedheha ya ugonjwa huu wa kuhara? Je, janga hili limewahi kukuaibisha mbele ya mpenzi wako kama ilivyotokea kwa Samu? Ukiwa na maoni, usisite kututumia na pia, ukitaka kusikiliza tena kipindi hiki au vipindi vingine, unaweza kufanya hivyo kupitia mtandao wetu www.dw-world