Don't you Learning by Ear. Noa Bongo, jenga maisha yako. Ujambo na karibu kwa sehemu ya tatu ya mfululizo wa vipindi vya Learning by Ear Noa Bongo, jenga maisha yako, tukiwa bado kwenye masuala ya usafi na kinga dhidi ya ugonjwa wa kuhara. Katika makala iliyotangulia mtoto Fatu ambaye amekuwa kihara anapelekwa hospitalini na mjomba Edi, afisa wa huduma za afya ya jamii, na ambaye pia ni shemejie Edith, mama kefatu. Sam kakake mkubwa Fatu bado hajapata nafuu baada ya kuugua maradhi haya ya kuhara. Je, mtoto Fatu atapona? Hebu tuungane na Edi na familia nzima katika hospitali ya sehemu hiyo. Endelea kutusikiliza ili ujifunze mengi kuhusu kinachosababisha kuhara, jinsi ya kutibu na kinga dhidi ya ugonjwa huu katika hadithi hii inayomhusu Sam, familia na marafiki zake. <todicata> <todicata> sijui ningefanya nini kama ningempoteza mmoja wa familia yetu. Kwanza baba Samu, kisha sasa nimpoteze mtoto wangu Fatu. Eh, eh, Edi, nifanyeje sasa mimi? Eh, wanakwenda kumfanyia nini mtoto wangu Fatu? Edi, huwa na subra dadangu, wanajaribu kumfanyia uchunguzi. Uchunguzi kuhusu nini? Kwa nini wasimpe tu dawa na kuturuhusu turudi nyumbani eh? Kwanza ni lazima wabainishe mtoto Fatu ameambukizwa vidudu au vimelea vya aina gani, ndipo aweze kumpa dawa inayostahili. Unamaanisha zile ndizi za majivu zilizotayarishwa na Maria kamwe hazingeweza kumsaidia au kumponya binti yangu eh? Fatu alipaswa kwenda hospitalini ndani ya muda wa siku saba baada ya kuanza dalili za kuhara. Ugonjwa wa kuhara ni hatari sana na unapaswa kutibiwa haraka iwezekanavyo ndizi zile zinaweza kuwa dawa kwa maradhi mengine, lakini sio ugonjwa wa kuhara. Lakini rafiki yangu Maria amejitolea na kunihakikishia yote aliyokuwa akiyafanya. Amekuwa akifanya kila juhudi kuokoa kwa maisha ya mtoto wangu Fatu. Oh, mwanangu Jemu, nafahamu mamako alikuwa na nia njema eh? Mungu amsaidie Fatu. Madaktari pia ni lazima wachunguze athari zilizosababisha viini vya maradhi haya. Masikini mtoto wangu! Najutia matendo yangu. Usiseme hivyo dadangu, wewe ni mama mzuri sana. Ni vile tu hukufahamu mengi kuhusu ugonjwa huu wa kuhara ili uweze kuwakinga watoto wako. Lakini <laughs> viini hivi vyatokea wapi? Mimi sifugi viini vyo vyote nyumbani kwangu. <laughs> <laughs> Viini hivi viko kila mahali, mama Samu kwenye mikono yetu. Mwalimu hutuambia kila mara kwamba tusiponawa mikono yetu tunaweza kuambukizwa ugonjwa huu wa kuhara. Mama Sam, nilikwambia tunawe mikono yetu lakini ukanipuuza. Chemu, tutazungumza mambo haya baadaye, sio sasa. nadhani madaktari wako tayari. Hebu sasa twendeni tukawaone, na tuna bahati mke wangu ndio anayeshika zamu leo Dokta Sali, Dokta Sali tafadhali, nieleze mtoto wangu atapona, atapona eh? Dokta Sali eh? atapona eh? Fatu anaendelea kupata matibabu, lakini nataka kuweka jambo moja wazi, hali yake si nzuri sana vile. Kwa nini hamu kumleta mapema hospitalini? Shangazi Sali hakutaka kunisikiza, niliwaambia kwamba mwalimu alisema, ngoja kidogo, Chemu, subiri, sio wakati huu. Hebu tumsikilize Daktari Sali anayapi. Fatu yuko hali mbaya sana, ameishiwa na maji mwilini na tumelazimika kumpeleka katika chumba cha wagonjwa mahututi. Ah, Mungu wangu! Kwa hivyo siwezi kumwona, siwezi kumwona kwa sasa eh? siwezi kumwona siyo eh? Eh? <laughs> yule pale pembeni kwenye kile kitanda kidogo? Oh, Mungu wangu Kwani wanamfanyia nini eh? wanamfanyia nini? wamemwekea mipira kama sasa, wanamfanyia nini? wanamfanyia nini? <laughs> usiwe na wasiwasi, dadangu. ni lazima umweke dawa na maji kwenye mishipa yake. Edi, namtaka mwanangu, namtaka mwanangu hapo. nataka kumbeba mtoto wangu, tafadhali, tafadhali, tumpeleke nyumbani, mimi nakuahidi nitamtunza hilo, nakuhakikishia. Edi, namtaka mwanangu mm -mm. Hapa ndipo mahali panapomfaa huyu mtoto dadangu, hapa hapo hospitalini Edith anaketi kando kidogo tu ya kitanda cha mtoto wake Fatu, huku akiwa na matumaini kwamba mwanawe atapona. Wakati huo huo, wakiwa katika chumba cha wageni Chemu apata wasaa wa kujifunza mengi kuhusu yale aliyoyaona katika wodi ya watoto hospitalini humo. Shangazi Sali, mjomba Edi na mamake Fatu wameenda kumwona Fato. Ndio, wameenda kumwona, lakini yuko hali mbaya sana. Labda wewe utamwona baadaye, siyo sasa. Shangazi Sali, nam chema, nimewasikia wakisema kuwa amewekwa drip. Nini maana ya drip? Wakati mwingine tunapokuwa wagonjwa sana, kama vile ugonjwa wa kuhara eh? sisi binadamu huo tunapoteza kiasi kikubwa cha maji mwilini. Kwa njia hiyo, madaktari humweka mgonjwa mipira ya kudondosha maji hayo mwilini. Hivyo ndivyo inavyofanyika sasa kwa mtoto Fatu. Lakini kwa nini asipewe maji mengi tu kwa kikombe akanywa? Haya si maji ya kawaida yanayowekwa mtoto Fatu. Maji hayo yamechanganywa na dawa na chembe chembe za lishe bora. Unajua, sio tu Fatu alikuwa akihara, bali pia kukosa kula vizuri. O oh, alikuwa akilia tu na kuhara, kisha analala na akiamka, kazi ni hiyo ya kulia. Unaona, kwa hivyo anahitaji chakula pia, anahitaji nguvu na lishe bora Mbali na dawa za kuua viini na vimelea mwilini mwake. Ndio sababu tunatumia mipira kudondosha chakula kwenye mishipa yake moja kwa moja. Shangazi Sali, wewe ni mwerevu sana pia. Mimi ningependa kuwa daktari kama wewe. Nataka ku sali. Sali njo. Sali, sali, upesi! Mtoto wangu anakufa. Njo njo upesi! Kumetokea nini? Sali, njoo huku upesi. Njoo upesi mwanangu. Mwanangu Fatu yuko hali maututi sana. Amezidiwa. Daktari Sali Mwanka, Daktari Sali Mwanka, tafadhali unahitajika upesi katika wodi ya watoto. Daktari Sali Mwanka, tafadhali fika upesi katika wodi ya watoto. Kwa mara nyingine, ugonjwa wa kuhara umemchukua mtoto mwingine barani Afrika. Fatu sasa anakuwa miongoni mwa orodha ya watoto wanaofariki kutokana na ugonjwa huu. Ugonjwa wa kuhara ni tisho kubwa na huchangia vifo vingi miongoni mwa watoto barani Afrika, licha ya kwamba unaweza kuepukwa. Siamini kabisa mimi, aya yote ni kwa sababu yangu, ni makosa yangu nilipaswa kuchukua hatua za haraka na mapema, sasa nimesababisha kifo kingine katika familia yangu. Ah, pole pole, pole, pole dadamu, hiyo ndio hey, hali ya dunia. Mwenyezi Mungu ndio mpaji na mwenye uwezo wa kuchukua <tip> zunisha yeye ndiye mpaji na mwenye uwezo wa kuchukua. Mbona eh? Hakuchukua ugonjwa huu wa kuhara? Kwani hangeweza kutuondelea ugonjwa jamani na kumnusuru fatu wetu Edith? Tumejaribu kadri ya uwezo wetu, lakini Mungu amemchukua. Natamani, natamani ningekuwa na uwezo wa kubadili mambo. Tumechelewa Ningejua mapema kuhusu ugonjwa wa Fatu. Kifo kina huruma, hakina huruma kabisa. Yani, ningekuwa namtembelea mara kwa mara, angalau ningeweza sali. Tafadhali, sio makosa yako, Sam. Sam, Sam uko taabani, jamani, kitandani. Yuko huko nyumbani pia ye kutokana na ugonjwa huu wa kuhara. <laughs> eli Yeah, ingia ndani ya gari haraka upesi twende haraka uwe, uwe! Shetani amevamia nyumbani kwangu ugonjwa wa kuhara, pepo nenda kabisa, we ni muaji. Pole pole mama Sam, sasa twende nyumbani twende. Siwezi siwezi kumwacha mtoto wangu Fatu, lakini pia namuita Isam. siwezi kwenda sasa nitafanya nini mimi, nitafanya nini Fatu? Fatu yuko mikononi mwa hospitali, mwili wake utahifadhiwa vyema eh, hadi wakati wa maziko. Lazima turudi nyumbani tukajaribu kuokoa maisha ya Sam. Tafadhali twende, twende tafadhali Edith, lazima tumlete hospitalini Sam kabla mambo hayajaharibika. Maskini Edith, dunia imemgeuka, mambo yanamwendea ya kombo. Lakini cha msingi sasa ni kuokoa maisha aliyosalia kwa kuwapeleka hospitalini, kisha kuuchukua mwili wa marehemu Fatu kwa maziko. Hadi hapo tunafika mwisho wa makala haya, tukitumai utaungana nasi wakati mwingine kwa makala mengi ya mfululizo wa vipindi vya Noa Bongo, tukizungumzia usafi kwa mengi zaidi, ungana nasi wakati mwingine ufahamu yatakaompata Samu. Ukipenda kusikiliza tena makala haya au vipindi vya Nuabongo vilivyotangulia, tembelea mtandao wetu wa www.dw-world.de mkwaju lbe, na iwapo una maoni pia usisite kututumia hadi wakati mwingine. Kwa heri kwa sasa.